Nghị định 124/2008/NĐ-CP - Hướng dẫn thi hành luật thuế TNDN

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các bạn download văn bản tại: http://webketoan.vn/thuvien/comment.php?dlid=589&ENGINEsessID=b7321be94924681fb1f918b9691726c4

Ngày 11/12/2008, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp (TTNDN). Theo đó, từ 01/01/2009, thuế suất chung áp dụng cho các doanh nghiệp là 25% thay cho mức cũ 28%.

Các khoản thu nhập chịu thuế gồm thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; chuyển nhượng vốn, bất động sản; cho thuê tài sản; thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn, bán ngoại tệ...

Các khoản thu nhập từ việc thực hiện dịch vụ kỹ thuật trong lĩnh vực chăn nuôi, nuôi trồng thuỷ sản, nghiên cứu khoa học; thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh, hàng hoá dịch vụ của doanh nghiệp dành cho những người tàn tật; thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, mua cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế với doanh nghiệp trong nước… được miễn thuế TNDN.

Ngoài ra, áp dụng thuế suất ưu đãi 10% trong thời hạn 15 năm đối với doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn.

Miễn thuế 4 năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong 9 năm tiếp theo, nếu đáp ứng một trong các điều kiện: địa bàn đặc biệt khó khăn, cơ sở thực hiện xã hội hóa tại địa bàn khó khăn. Miễn thuế 4 năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong 5 năm tiếp theo đối với doanh nghiệp thành lập mới trong lĩnh vực xã hội hóa thực hiện tại địa bàn bình thường. Miễn thuế 2 năm và giảm 50% số thuế phải nộp trong 4 năm tiếp theo đối với doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn…

Hàng năm, tất cả các doanh nghiệp được trích 10% thu nhập trước khi tính thuế để lập quỹ phát triển khoa học và công nghệ.

Về điều kiện ưu đãi, Nghị định bổ sung thu nhập từ các mặt hàng thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không được áp dụng ưu đãi; thu nhập từ hoạt động trò chơi có thưởng không được hưởng ưu đãi, bao gồm cả hoạt động phục vụ hoạt động trò chơi có thưởng. Trong thời gian được ưu đãi thuế, nếu có một năm doanh nghiệp không đáp ứng được điều kiện ưu đãi thuế TNDN thì không được hưởng ưu đãi thuế; quyền được hưởng ưu đãi thuế không được chuyển sang các năm tiếp theo…

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Anh ơi! Sao em download về rồi nhưng mà mở ra không có gì ạ?
Bạn thử làm lại xem sao? Mình thử đường link vẫn tốt mà!

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Bạn thử làm lại xem sao? Mình thử đường link vẫn tốt mà!

vâng
em vẫn download được, chỉ có điều mở ra trong đó chỉ dẫn là em phải mở bằng cách khác. Chắc do lỗi máy em không đọc được font chữ, có cách nào giúêmm ko ạ?
Em cám ơn nhiều!

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
vâng
em vẫn download được, chỉ có điều mở ra trong đó chỉ dẫn là em phải mở bằng cách khác. Chắc do lỗi máy em không đọc được font chữ, có cách nào giúêmm ko ạ?
Em cám ơn nhiều!

Mình gởi cho bạn rồi check mail nhé.

V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Nghị định này có phiên bản tiếng Anh không vậy bạn?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA