Quy định về số giờ làm thêm

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Mọi người ơi cho tớ hỏi: Có văn bản nào quy định về số giờ làm thêm, tối đa là bao nhiêu 1 ngày, và tối thiểu bao nhiêu giờ làm thêm mới được tính lương ngoài giờ ko? Share cho tớ với. Thanks nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Trích vietnamnet:
"Theo quy định tại Khoản 1, Điều 68 Bộ Luật Lao động thì thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người lao động và người sử dụng lao động có thể thoả thuận làm việc thêm giờ nhưng thời gian làm thêm giờ không được quá 4 giờ trong một ngày và 200 giờ trong một năm (Điều 69 Bộ luật Lao động). Người sử dụng lao động phải trả lương làm thêm giờ cho người lao động theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm theo quy định của pháp luật lao động."

Theo Thông tư 15/2003/TT-BLĐTBXH ngày 3-6/-003 của Bộ Lao động Thương binh & Xã hội quy định chi tiết hơn về nguyên tắc làm thêm đến 200 giờ trong một năm như sau:
a. Phải thỏa thuận với từng NLĐ về làm thêm giờ theo mẫu quy định;

b. Số giờ làm thêm trong một ngày không quá 4 giờ, riêng đối với lao động làm các nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì số giờ làm thêm trong một ngày không quá 3 giờ;

c. Tổng số giờ làm thêm trong một tuần không quá 16 giờ, riêng đối với NLĐ làm các nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì tổng số giờ làm thêm trong 1 tuần không quá 12 giờ;

d. Tổng số giờ làm thêm trong 4 ngày liên tục không quá 14 giờ, riêng đối với NLĐ làm các nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, thì tổng số giờ làm thêm trong 4 ngày liên tục không quá 10 giờ.

Thân!

Sửa lần cuối:
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bộ luật lao động nói:
Điều 69
Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận làm thêm giờ, nhưng không được quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm.

• Like
Reactions: 1 person
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Tks mọi người. tớ hỏi thêm là có quy định tối thiểu về làm thêm giờ ko? Ví dụ như là làm thêm dưới 1h thì ko được tính làm thêm giờ (zì ít quá, hoặc thế nào đó ý)???

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tks mọi người. tớ hỏi thêm là có quy định tối thiểu về làm thêm giờ ko? Ví dụ như là làm thêm dưới 1h thì ko được tính làm thêm giờ (zì ít quá, hoặc thế nào đó ý)???

cái này ko có luật j đâu wrong ơi, có thể đưa vào Thỏaướclaođộngtậpthể thôi.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Nhưng mà, giả sử mình quy định rằng làm thêm giờ tối thiểu là 2 giờ. Tức là giả sử NLĐ làm từ 1ph đến dưới 2h, mình ko chấp nhận tính lương ngoài giờ. Liệu có phạm luật ko?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nhưng mà, giả sử mình quy định rằng làm thêm giờ tối thiểu là 2 giờ. Tức là giả sử NLĐ làm từ 1ph đến dưới 2h, mình ko chấp nhận tính lương ngoài giờ. Liệu có phạm luật ko?

Làm thêm hay ko là do nhu cầu sử dụng của doanh nghiệp. DN ko có nhu cầu thì ngồi đến mấy giờ chơi game cũng ko được tình OT.

Nói như thế để thấy rằng thời gian quy định làm thêm tối thiểu là do DN quy định.

Có 2 căn cứ để tính làm thêm:
+ Đăng ký làm thêm (Chỉ những người đăng ký từ ngày nào đến ngày nào thì mới tính là làm thêm, ngược lại thì ngồi đến mấy tiếng ở cty cũng ko tính)
+ Tự động tính OT theo quy định của doanh nghiệp (quy định của cty nêu trong thỏa ước LĐTT).

Nhà nước chỉ bảo vệ NLĐ ko bị bắt ép làm quá sức thôi (tức là take care cái OT MAX LIMIT thôi). Còn "làm dưới sức" thì tự DN quản lý.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trích vietnamnet:
".. nhưng thời gian làm thêm giờ không được quá 4 giờ trong một ngày và 200 giờ trong một năm (Điều 69 Bộ luật Lao động). Người sử dụng lao động phải trả lương làm thêm giờ cho người lao động theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm theo quy định của pháp luật lao động."

Thân!

4 giờ trong một ngày 200 giờ trong một năm: ở đây mình nghĩ từ HOẶC thì đúng hơpn chứ nhỉ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Làm thêm hay ko là do nhu cầu sử dụng của doanh nghiệp. DN ko có nhu cầu thì ngồi đến mấy giờ chơi game cũng ko được tình OT.

thía em đăng ký làm thêm từ 6pm đến 9pm thì pác Nhân sự ở lại trông xem em có làm hay game hả?

To Ketoan4mat: Và là đúng rồi, vì nó là điều kiện mà. Chứ nếu là hoặc thì ta bắt công nhân làm thêm 23h/ngày nhưng vẫn đảm bảo ko quá 200h/năm thì nghe bùn cười lắm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
thía em đăng ký làm thêm từ 6pm đến 9pm thì pác Nhân sự ở lại trông xem em có làm hay game hả?

To Ketoan4mat: Và là đúng rồi, vì nó là điều kiện mà. Chứ nếu là hoặc thì ta bắt công nhân làm thêm 23h/ngày nhưng vẫn đảm bảo ko quá 200h/năm thì nghe bùn cười lắm

vd: 1 năm làm thêm 199h (<200), trong đó có 1 ngày làm thêm 5h (>4), vậy cuối cùng bị lọai 199h này ra ah?

Việc khống chế giờ làm thêm của Bộ LĐTBXH mình nghĩ chỉ áp dụng khi bên LĐ g/quyết tranh chấp giữa NLĐ và NSDLĐ, còn đ/v cquan thuế thì có nên theo qui tắc này ko? khi có 1 dự án gấp cần fải hòan thành, DN và NLĐ cùng thống nhất hăng hái vui vẻ làm thêm hơn 4h/ngày để kịp tiến độ, sau đó tạo ra 1 loat sphẩm tốt cho mọi người sdụng.
Hòan tòan tích cực và hợp lý! tại sao cquan thuế ko khuyến khích mà lại loại bỏ những phần như vậy nhỉ??!!??

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Khi bên nhân sự g/quyết giờ làm thêm NV thì fải có xác nhận của các bộ phận khác nữa chứ (bảo vệ, trưởng phòng/ trưởng dự án, giám đốc quản lý....), chứ ko thể nhân sự tự chấm công làm thêm như e nói dc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA