Chưa biết lấy tỷ giá giao dịch nào làm chuẩn hoạch toán

• Thread starter nguyen1987
  • Ngày gửi
N

nguyen1987

Cao cấp
Chào thành viên WKT:
Cty em đang làm sổ sách liên quan đến tỷ giá ngoại tệ, nhưng khổ nổi đã gân một năm rồi chưa làm gì hết nên giừo mới khổ nè. Mình lặt sổ phụ ra và định khoản, nhưng em không biết lấy tỷ giá của ngày nào để định khoản hết vì trong sổ phụ thường không có ghi tỷ giá giao dịch của ngày phát sinh. Các bạn có thông tư nào qui định nào về trường hợp này không? Thuế co cho phép mình lên wed của ngân hàng nào đó làm tỷ giá chuẩn để định khỏan không vây?
Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Bạn hạch toán theo tỷ giá của ngân hàng mà mình giao dịch là tốt nhất

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
cho mình hỏi với tỷ giá giao dịch và tỷ giá liên ngân hàng khác nhau ở điểm nào ạ. Em cảm ơn nhiều

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
cho mình hỏi với tỷ giá giao dịch và tỷ giá liên ngân hàng khác nhau ở điểm nào ạ. Em cảm ơn nhiều
Theo mình hiểu thì tỷ giá liên ngân hàng là do Ngân hàng nhà nước công bố dựa trên việc phân tích và tính toán tỷ giá giao dịch tại các ngân hàng lớn. và nó quy định biên độ dao động về tỷ giá giao dịch chung để ngân hàng NN kiểm soát tỷ giá mua vào bán ra của các ngân hàng.
Tỷ giá giao dịch là tỷ giá mua vào bán ra tại mỗi 1 ngân hàng, tuy nhiên nó được giới hạn trong dao động cho phép mà NH nhà nước công bố dựa trên tỷ giá liên ngân hàng.
Thân!

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Vậy theo thông tư 122 tất cả các loại ngoại tệ được quy đổi sang VNĐ theo ty giá của LNHNN thế mình có thể lấy tỷ giá của agribank quy đổi được ko ạ. mình là người mới nên chưa rõ vấn đề nay lắm các bạn giúp mình với nhé.thanks

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Bạn không tùy tiện sử dụng tỷ giá LNHNN cho bất kỳ tất cả sổ phụ của NH. Công ty bạn giao dịch với NH nào thì lấy tỷ giá NH đó. Trường hợp Cty bạn chưa hạch toán vào sổ sách, và bạn không biết tỷ giá thì tốt hơn bạn nên đến phòng dịch vụ khách hàng của ngân hàng đó xin họ bảng tỷ giá của các thời điểm bạn cần.

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Cảm ơn chị hanghong Trường hợp cty em (văn phòng) nhận hoá đơn, còn tiền thì cty mẹ thanh toán thì em có thể lấy tỷ giá tại thời điểm cty mẹ chuyển tiền cho khách hàng làm tỷ giá ghi sổ phải ko chị?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào thành viên WKT:
Cty em đang làm sổ sách liên quan đến tỷ giá ngoại tệ, nhưng khổ nổi đã gân một năm rồi chưa làm gì hết nên giừo mới khổ nè. Mình lặt sổ phụ ra và định khoản, nhưng em không biết lấy tỷ giá của ngày nào để định khoản hết vì trong sổ phụ thường không có ghi tỷ giá giao dịch của ngày phát sinh. Các bạn có thông tư nào qui định nào về trường hợp này không? Thuế co cho phép mình lên wed của ngân hàng nào đó làm tỷ giá chuẩn để định khỏan không vây?
Thân

Để chắc chắn khi làm báo cáo cuối năm bạn xác định theo tỷ giá hạch toán do Bộ tài chính công bố sau đó căn cứ tỷ giá này thực hiện các bút toán kết chuyển xác định tỷ giá trên TK 413

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Cảm ơn chị hanghong Trường hợp cty em (văn phòng) nhận hoá đơn, còn tiền thì cty mẹ thanh toán thì em có thể lấy tỷ giá tại thời điểm cty mẹ chuyển tiền cho khách hàng làm tỷ giá ghi sổ phải ko chị?
Bạn lấy thời điểm mà cty mẹ thanh toán cho khách hàng làm căn cứ ghi sổ theo tỷ giá giao dịch lúc phát sinh nghiệp vụ đó
Thân!

P

phuong12185

Sơ cấp
16/12/08
6
0
0
hanoi
Theo sách vở, em cũng thấy là sử dụng tỷ giá giao dịch bình quân liên ngân hàng để hạch toán. Tuy nhiên, làm kế toán thì cái gì cũng cần có chứng từ. Vậy lấy chứng từ nào để khẳng định ngày X/Y/Z thì tỷ giá giao dịch là A? Chẳng lẽ nói là tôi tra tỷ giá đó trên mạng về à? Ngoài ra, em thấy 1 số đơn vị dùng giá hạch toán để hạch toán nhập xuất ngoại tệ, đến cuối năm mới điều chỉnh theo tỷ giá giao dịch bình quân liên ngân hàng do nhà nước công bố.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA