Thời hạn nộp thuế GTGT

• Thread starter thanh huy tuyet
  • Ngày gửi
T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Cả nhà cho mình hỏi trong tháng vừa qua làm báo cáo thuế GTGT Cty mình phải nộp thuế nhưng mình không biết rõ trong thời gian bao lâu thì hết hạn. Có phải ba tháng kể từ khi phát sinh nghĩa vụ nộp thuế không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nholoc

Guest
2/12/08
1
0
0
42
phú yên
Nộp thuế GTGT

Theo như mình biết nộp thuế GTGT vào tháng sau của tháng phải nộp, hạn chót là ngày 25 của tháng sau.

H

hahuong

Guest
18/2/05
14
0
0
hanoi
Tháng vừa qua mà bạn nói đến có phải là tháng 11 không? nếu vậy thì thời hạn để nộp tiền thuế phát sinh và để không bị phạt nộp chậm đó là ngày 21 tháng 12 năm 2008.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Ngày cuối cùng của thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT (ngày 20 của tháng sau tháng phát sinh nghĩa vụ nộp thuế) cũng là thời hạn chót phải nộp thuế GTGT. Sau ngày này tính thêm tiền phạt chậm nộp 0.05%/ngày/số tiền chậm nộp bạn nhé!
Chúc thành công!

D

duyhuyhy

Guest
13/10/08
1
0
0
44
ha noi
Bắt đầu nộp từ ngày 05-20 của thang kế tiếp, vậy nhé.

T

ThuyDung81

Guest
15/7/08
3
0
0
42
Hải Phòng
Mọi người ơi, cho em hỏi thêm fần này chút. Tháng trước em có nộp thuế đúng ngày , trên giấy chuyển tiền ra ngân hàng là ngày 20, nhưng kho bạc nhận được tiền vào ngày 21 nên thuế fạt cty em nộp chậm 1 ngày. Như vậy ngày nộp thuế căn cứ vào giấy nộp tiền của mình hay ngày kho bạc nhận được tiền vậy. Mấy anh chị giúp em fần này với. Em nghe nói có thông tư chỉ rõ chi tiết về ngày nộp và thời hạn nộp này nhưng em tìm mãi chẳng thấy đâu. Có ai biết chỉ em với... Tks cả nhà!!

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Mọi người ơi, cho em hỏi thêm fần này chút. Tháng trước em có nộp thuế đúng ngày , trên giấy chuyển tiền ra ngân hàng là ngày 20, nhưng kho bạc nhận được tiền vào ngày 21 nên thuế fạt cty em nộp chậm 1 ngày. Như vậy ngày nộp thuế căn cứ vào giấy nộp tiền của mình hay ngày kho bạc nhận được tiền vậy. Mấy anh chị giúp em fần này với. Em nghe nói có thông tư chỉ rõ chi tiết về ngày nộp và thời hạn nộp này nhưng em tìm mãi chẳng thấy đâu. Có ai biết chỉ em với... Tks cả nhà!!

V. Xác định ngày đã nộp thuế
Ngày đã nộp thuế được xác định là ngày:
1. Kho bạc Nhà nước, ngân hàng, tổ chức tín dụng xác nhận trên Giấy nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước bằng chuyển khoản trong trường hợp nộp thuế bằng chuyển khoản.
2. Kho bạc Nhà nước, cơ quan thuế hoặc tổ chức, cá nhân được uỷ nhiệm thu thuế xác nhận việc thu tiền trên chứng từ thu thuế bằng tiền mặt.

Nội dung này được hướng dẫn trong thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 Bạn tìm và đọc nhé. TT này hướng dẫn luật Quản Lý thuế và Nghị định Thi Hnàh Luật QL Thuế.
Theo như hướng dẫn ở trên thì bạn không bị phạt chậm nộp với điều kiện NH đã xác nhận giao dịch của bạn ngay 20

Sửa lần cuối:
K

keodang

Sơ cấp
2/7/09
8
0
0
36
ha noi
í, như vậy là ngày trên giấy nộp tiền phải không? Sao lại bị phạt nộp chậm nhỉ?

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
ĐĂNG KÝ KÊ KHAI, NỘP THUẾ, QUYẾT TOÁN THUẾ
Điều 12. Đăng ký nộp thuế
1- Cơ sở kinh doanh kể cả các cơ sở trực thuộc của cơ sở đó phải đăng ký nộp thuế giá
trị gia tăng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý theo hướng dẫn của cơ quan thuế. Đối với
cơ sở kinh doanh mới thành lập, thời gian đăng ký nộp thuế giá trị gia tăng chậm nhất là
mười ngày, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
Trong trường
hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản hoặc thay đổi kinh doanh, cơ sở
kinh doanh phải khai báo với cơ quan thuế chậm nhất là năm ngày trước khi sáp nhập,
hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản hoặc thay đổi kinh doanh.
2- Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng nếu
thực hiện đầy đủ chế độ chứng từ, hóa đơn, sổ kế toán, tự nguyện đăng ký áp dụng nộp
thuế theo phương pháp khấu trừ thuế thì cơ quan thuế xem xét để thực hiện.
Điều 13. Kê khai thuế
1- Cơ sở kinh doanh phải kê khai thuế giá trị gia tăng từng tháng và nộp tờ khai thuế
cho cơ quan thuế trong mười ngày đầu của tháng tiếp theo
. Trong trường hợp không
phát sinh thuế đầu vào, thuế đầu ra, cơ sở kinh doanh vẫn phải kê khai và nộp tờ khai
thuế cho cơ quan thuế. Cơ sở kinh doanh phải kê khai đầy đủ, đúng mẫu tờ khai thuế
và chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc kê khai.
Page 8
2- Cơ sở kinh doanh, người nhập khẩu hàng hoá phải kê khai và nộp tờ khai thuế giá trị
gia tăng theo từng lần nhập khẩu cùng với việc kê khai thuế nhập khẩu với cơ quan thu
thuế nơi có cửa khẩu nhập hàng hóa.
3- Cơ sở kinh doanh buôn chuyến phải kê khai và nộp thuế theo từng chuyến hàng với
cơ quan thuế nơi mua hàng, trước khi vận chuyển hàng đi.
4- Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hóa, dịch vụ có mức thuế suất thuế giá trị gia tăng
khác nhau phải kê khai thuế giá trị gia tăng theo từng mức thuế suất quy định đối với
từng loại hàng hóa, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh không xác định được theo từng mức
thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hóa, dịch vụ
mà cơ sở có sản xuất, kinh doanh.
Bộ tài chính quy định mẫu tờ khai thuế và hướng dẫn việc kê khai.
Điều 14. Nộp thuế
Thuế giá trị gia tăng được nộp vào ngân sách Nhà nước theo quy định sau:
1- Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng đầy đủ, đúng hạn vào ngân sách Nhà
nước theo thông báo nộp thuế của cơ quan thuế.
Thời hạn nộp thuế của tháng được ghi trong thông báo chậm nhất không quá ngày 25
của tháng tiếp theo;

2- Cơ sở kinh doanh, người nhập khẩu hàng hóa phải nộp thuế giá trị gia tăng theo từng
lần nhập khẩu.
Thời hạn thông báo và thời hạn nộp thuế giá trị gia tăng đối với hàng hoá nhập khẩu
thực hiện theo thời hạn thông báo và thời hạn nộp thuế nhập khẩu;
3- Trong kỳ tính thuế, cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp
khấu trừ thuế, nếu có số thuế đầu vào lớn hơn số thuế đầu ra thì được khấu trừ vào kỳ
tính thuế tiếp theo.
Trong trường hợp cơ sở kinh doanh đầu tư mới tài sản cố định, có số thuế đầu vào
được khấu trừ lớn thì thực hiện theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 10 của Luật này;
4- Thuế giá trị gia tăng nộp vào ngân sách Nhà nước bằng đồng Việt Nam

• Like
Reactions: Tieuyetyet
T

thacbac

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
Lâm Đồng
Cty mình phải nộp thuế GTGT của tháng 1 nhưng tới tháng 6 vừa rồi mình mới đi nộp thuế, mà sao không thấy bên thuế nói gì về việc phạt nộp chậm?

P

phamquy

Sơ cấp
28/10/08
5
0
0
Hà Nội
Bạn đi nộp thuế ở kho bạc vì vậy họ sẽ ko thông báo cho bạn khoản nộp chậm đâu. Cái này 1 là bạn tự tính hoặc là bạn lên gặp cán bộ quản lý cty mình nhờ check số tiền nộp chậm. Khi thuế vào kiểm tra hoặc để lâu thì họ mới có thông báo số tièn nộp chậm cho bạn!

T

thuquyenhy

Guest
14/7/09
1
0
0
ha noi
em không biết thời hạn cuối cùng để nộp thuế GTGT tháng là ngày bao nhiêu.các anh chị giúp em với

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
em không biết thời hạn cuối cùng để nộp thuế GTGT tháng là ngày bao nhiêu.các anh chị giúp em với

Thời hạn nộp thuế là ngày cuối cùng của tháng sau. VD thời hạn nộp tờ khai thuế là ngày 20, thời hạn nộp thuế là ngày 30,31 cuối tháng.

F

Forever230405

Sơ cấp
7/5/09
13
0
1
Lâm Đồng
Thời hạn nộp thuế là ngày cuối cùng của tháng sau. VD thời hạn nộp tờ khai thuế là ngày 20, thời hạn nộp thuế là ngày 30,31 cuối tháng.

Ngày nộp báo cáo thì mình biết là ngày 20 nhưng mình ko biết thời hạn nộp thuế là bao nhiêu? Theo bạn nói là ngày cuối tháng vậy bạn có văn bản nào ko? cho mình xem với

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Bạn sai rồi. thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT cũng là thời hạn nộp tiền thuế GTGT luôn bạn ah

3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
3.1. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

Phần C - NỘP THUẾ

I. Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách Nhà nước.
2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.3. Trường hợp cơ quan thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo của cơ quan thuế.

F

Forever230405

Sơ cấp
7/5/09
13
0
1
Lâm Đồng
Bạn sai rồi. thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT cũng là thời hạn nộp tiền thuế GTGT luôn bạn ah

3.1. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

Phần C - NỘP THUẾ

I. Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách Nhà nước.
2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.3. Trường hợp cơ quan thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo của cơ quan thuế.

Bạn Huong85 trả lời chính xác rồi đấy. Trong thông tư 60 nói rất rõ mà

C

cunyeu168

Sơ cấp
5/11/09
8
0
0
38
Vũng Tàu
có ai có phần mềm kế toán unesco không cho mình xin với mình đang rất cần mình tìm hoài mà o trang nào cho tải. bạn nào có gửi vào mail cho mình với nha thanks.mail của mình là:thanhxuan_168@yahoo.com.vn.

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Tốt nhất là vào ngày 20: Sáng nộp tờ khai, chiều nộp thuế là lành nhất.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Tốt nhất là vào ngày 20: Sáng nộp tờ khai, chiều nộp thuế là lành nhất.

bạn để nước đến chân mới nhảy thì làm sao mà lành được, mình là mình đi trước 3 ngày. độ an toàn lên đến 99,9% :004:

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi

Phần C - NỘP THUẾ

I. Thời hạn nộp thuế

Ok mình nhớ nhầm theo các năm trước. Tks nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA