Mỗi tuần một chuyên đề

Báo cáo tài chính sót 1 món tiền vay ngân hàng lấy bằng tiền mặt

• Thread starter mychidtk
  • Ngày gửi
M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh
Các bác cho em hỏi, em làm báo cáo tài chính nộp xong phát hiện sót một món tiền vay ngân hàng hồi tháng 8, khoảng tiền đó giải ngân ra tiền mặt bây giờ em làm gì để điều chỉnh cho chính xác ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

figures

Guest
7/7/05
24
2
3
42
hcm
Ðề: Báo cáo tài chính sót 1 món tiền vay ngân hàng lấy bằng tiền mặt

Việc ghi nhận thiếu 1 khoản tiền vay, thì bạn cần xem lại trên Báo cáo các khoản sau: ghi nhận gốc vay và lãi vay phát sinh. Như vậy nếu xét về mặt kế toán bạn phải hạch toán thêm 1 khoản tiền vay và 1 khoản chi phí lãi vay phát sinh, về nguyên tắc kế toán bạn được điều chỉnh hồi số cho báo cáo tài chính hoặc lập lại Báo cáo tài chính. còn về mặt thuế bạn làm quyết toán lại, nộp điều chình, chắc thuế chưa quyết toán nên bạn nộp quyết toán điều chỉnh là ok

M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh

Về khoản tiền chi phí lãi vay hàng tháng em vẫn có hạch toán bình thường do các khoản chi phí có trên số phụ ngân hàng, nhưng khoản tiền vay giải ngân bằng tiền mặt em có thiếu vậy em nên làm thế nào ạ?
Bác nào biết giúp em với.

P

pingpong2011

Sơ cấp
7/9/11
18
0
0
40
Ha Noi

Nếu khi nộp xong báo cáo tài chính mà phát hiện sót khoản tiền vay thì nó liên quan đến sổ quỹ tiền mặt và tiền vay ngắn hạn của bạn bị chênh lệch, như vậy theo mình nếu bên bạn chưa quyết toán thuế thì nên nộp lại BCTC.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn không có thu thập và đối chiếu với Đối chiếu số dư của Ngân hàng à

Khoản vay đó bao nhiêu tiền và lãi suất được bao nhiêu, có ảnh hưởng trọng yếu đến báo cáo của bạn không và số thuế phải nộp

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA