Chi tiền thưởng khi chưa có quỹ?

• Thread starter vochau83
  • Ngày gửi
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Cho mình hỏi cty mình có chi tiền thưởng cho nhân viên nhưng cty mình KD lỗ nên chưa trích quỹ khen thưởng,vì vậy mình đã đưa vào 811,như vậy có đúng không?Và cuối năm, mình làm quyết tóan thuế TNDN có phải lọai trừ những khoản này hay ko?Giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
trantri1311

trantri1311

Trung cấp
5/9/08
113
0
0
42
Hồ Chí Minh
www.bestdeal.vn
Cho mình hỏi cty mình có chi tiền thưởng cho nhân viên nhưng cty mình KD lỗ nên chưa trích quỹ khen thưởng,vì vậy mình đã đưa vào 811,như vậy có đúng không?Và cuối năm, mình làm quyết tóan thuế TNDN có phải lọai trừ những khoản này hay ko?Giúp mình nhé.

Dĩ nhiên là phải loại trừ rồi, những khoản này là chi phí kế toán, trừ vào thu nhập sau thuế nhé

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Thưởng cho hđsxkd có quy chế, quyết định

Nếu là tiền thưởng liên quan đến hđsxkd có quyết định hẳn hoi, hoặc các khoản thưởng mang tính chất tiền lương đã được cam kết trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động thì cứ việc ghi vào chi phí như thường.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM

Nếu kinh doanh có lời thì các khoản thưởng đều đưa được vào chi phí, nhưng nếu công ty kinh doanh bị lỗ mà còn thưởng cho nhân viên thì chắc chắn khi quyết toán thuế các khoản thưởng này sẽ bị loại ra khỏi chi phí hợp lý do "Anh kinh doanh bị lỗ anh lấy cái gì anh thưởng ?"

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Trường hợp cty mình là chi nhánh, những khoản chi tiền thưởng như vậy đều thực hiện theo quyết định của Tổng cty thì sao các bạn ơi?Mặc dù cty mình họat động độc lập…

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Trường hợp cty mình là chi nhánh, những khoản chi tiền thưởng như vậy đều thực hiện theo quyết định của Tổng cty thì sao các bạn ơi?Mặc dù cty mình họat động độc lập…
Thường khi thua lỗ thì người ta không thưởng, trừ chi phí về lương tháng thứ 13 đã quy định trong nội quy công ty, hoặc hợp đồng lao động
hoặc thưởng ngày lễ của quốc gia...Tuy nhiên với các nguyên nhân để thưởng khác có thể bạn sẽ bị bên tax soi kỹ đó.
TH tổng công ty có quyết định thưởng thì mình nghĩ họ sẽ rót tiền xuống chi nhánh chứ? (kể cả khi bên bạn hạch toán độc lập). nếu họ không chuyển tiền mà đó chỉ là quyết định chung thì theo mình chi phí đó có thể ko hợp lý lắm...
Thân!

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Cái khen thưởng này sao bạn lại hạch toán vao 811, bạn cho nó vào 334 lun.

O

ocnau

Sơ cấp
4/9/08
29
0
1
HN
Bên mình hiện đang trogn giai đoạn đầu tư, và vẫn có quyết định thưổng do hoàn thành tốt côgn việc, Mình đưa vào lương và tính thuế TNCN như bình thường. bên mình chưa quyết tóan nhưgn mình nghĩ chi phí này cho vào lương vẫn hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA