Tách biệt chi phí hợp lý và ko hợp lý khi làm Báo cáo tài chính

• Thread starter LePhuongThuy_sg
  • Ngày gửi
L

LePhuongThuy_sg

Guest
26/3/07
15
0
1
37
TP.HCM
Báo cáo tài chính khi làm quyết toán thì phải tách phần chi phí hợp lý và chi phí ko hợp lý. Vậy anh/chị có thể giúp em phân biệt và loại trừ chi phí KO hợp lý được ko ạh. Những chi phí nào được gọi là hợp lý, những chi phí nào gọi là ko hợp lý, có tiêu chuẩn nào qui định ko ạh.
Em mới ra trường chưa có chút kinh nghiệm nào làm báo cáo tài chính, mong anh/chị chỉ giúp. Em xin cám ơn nhiều ạh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Báo cáo tài chính khi làm quyết toán thì phải tách phần chi phí hợp lý và chi phí ko hợp lý. Vậy anh/chị có thể giúp em phân biệt và loại trừ chi phí KO hợp lý được ko ạh. Những chi phí nào được gọi là hợp lý, những chi phí nào gọi là ko hợp lý, có tiêu chuẩn nào qui định ko ạh.
Em mới ra trường chưa có chút kinh nghiệm nào làm báo cáo tài chính, mong anh/chị chỉ giúp. Em xin cám ơn nhiều ạh.

Báo cáo tài chính là báo cáo phản ảnh toàn bộ quá trình SX kinh doanh tại một thời điểm. Do vậy mọi chi phí phục vụ cho SXKD của doanh nghiệp phải được phản ánh vào đây vì thế không thể có báo cáo tách chi phí hợp lý hay không hợp lý cả (chi phí hợp lý hay không hợp lý được xác định khi tính thu nhập chịp thuế do luật thuế TNDN và các nghị định, thông tư quy định).
Bạn cần nghiên cứu kỹ về báo cáo tài chính nhé.

ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
36
Hải phòng
ý bạn là những chi phí nào được coi là hợp lý đúng k?
theo mình hiểu 1 cách đơn giản đó là những chi phí có Hoá đơn hợp lý, như là trên 100k thì phải có HĐ GTGT và cac chi phí đó phải phục vụ vào việc tạo ra sản phẩm. còn có những chi phí rõ ràng la ai cung bít nó rất hợp lệ, phục vụ trực tiếp nhưng dưới 100k và chỉ có HĐ bán hàng thông thường thôi thì lại k đc tính vào chi phí hợ lý. THế mới khó chứ!

blacksimmer

blacksimmer

Guest
5/1/09
78
1
0
Who am I?hix
ý bạn là những chi phí nào được coi là hợp lý đúng k?
theo mình hiểu 1 cách đơn giản đó là những chi phí có Hoá đơn hợp lý, như là trên 100k thì phải có HĐ GTGT và cac chi phí đó phải phục vụ vào việc tạo ra sản phẩm. còn có những chi phí rõ ràng la ai cung bít nó rất hợp lệ, phục vụ trực tiếp nhưng dưới 100k và chỉ có HĐ bán hàng thông thường thôi thì lại k đc tính vào chi phí hợ lý. THế mới khó chứ!

HĐ bán hàng thông thường vẫn được đưa vào chi phí hợp lý,còn HĐ GTGT là cơ sở để tính thuế và khấu trừ thuế,đâu phải"có những chi phí rõ ràng la ai cung bít nó rất hợp lệ, phục vụ trực tiếp nhưng dưới 100k và chỉ có HĐ bán hàng thông thường thôi thì lại k đc tính vào chi phí hợ lý. THế mới khó chứ!"???????:wall::063:

C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn

CHi phí hợp lý hay không hợp lý người ta xác định để tính thuế TNDN bạn ah, còn với doanh nghiệp thì chi phí nào cũng là hợp lý hết ah, bạn chỉ cần xác định và chứng minh cái ko hợp lý đó với các bác thuế thôi, theo mình bạn nên đọc lại thông tw 134 nhé, trong đo ghi rất rõ ràng và cụ thể nhé, thân

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Báo cáo tài chính khi làm quyết toán thì phải tách phần chi phí hợp lý và chi phí ko hợp lý. Vậy anh/chị có thể giúp em phân biệt và loại trừ chi phí KO hợp lý được ko ạh. .
Trong BCTC bạn không cần phân biệt cp hợp lý hay không hợp lý, bạn chỉ cần phân biệt chi phí không hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
[B]Trong BCTC bạn không cần phân biệt cp hợp lý hay không hợp lý, bạn chỉ cần phân biệt chi phí không hợp lý khi quyết toán thuế TNDN. Như anh thanhvunt thì chi phí nào công ty chi tiền ra lad chi phí hợp lý ah. Ví dụ: công ty thuê phiên dich tạm thời trong 1 ngày 450.000đ nhưng chỉ có sự ký nhận của 2 bên thì được đưa vào BCTC và là chi phí hợp lý sao?còn quyết toán thuế TNDN? em chưa hiểu điều này lắm

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
[B]Trong BCTC bạn không cần phân biệt cp hợp lý hay không hợp lý, bạn chỉ cần phân biệt chi phí không hợp lý khi quyết toán thuế TNDN. Như anh thanhvunt thì chi phí nào công ty chi tiền ra lad chi phí hợp lý ah. Ví dụ: công ty thuê phiên dich tạm thời trong 1 ngày 450.000đ nhưng chỉ có sự ký nhận của 2 bên thì được đưa vào BCTC và là chi phí hợp lý sao?còn quyết toán thuế TNDN? em chưa hiểu điều này lắm

Mọi chi phí doanh nghiệp bỏ ra để phục vụ SXKD của doanh nghiệp đều là chi phí của doanh nghiệp và nó được phản ánh đầy đủ trong báo cáo tài chính. Tuy nhiên có những chi phí được trừ khi tính chi phí thuế TNDN và có những chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN việc này được quy định trong luật thuế TNDN và các nghị định thông tư kèm theo.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
còn quyết toán thuế TNDN? em chưa hiểu điều này lắm
BCTC làm theo luật kế toán. Quyết toán thuế TNDN làm theo luật thuế TNDN. Chúng thường được nộp chung với nhau cùng lúc chứ không phải là cùng chung 1 bộ báo cáo. Bạn cứ hiểu 2 báo cáo này tách bạch ra là được.

L

LePhuongThuy_sg

Guest
26/3/07
15
0
1
37
TP.HCM
Em cám ơn mọi người nhé. Em hiểu thêm 1 chút rồi. sẽ tham khảo thêm thông tư 134 như hướng dẫn của cuncon198281 . À, nhân việc tìm thông tư 134 này, mời mọi người ghé thăm website để tra cứu văn bản nhé. http://www.thuvienphapluat.com/

P

phanhuong82

Trung cấp
8/11/08
56
0
6
ha noi
BCTC làm theo luật kế toán. Quyết toán thuế TNDN làm theo luật thuế TNDN. Chúng thường được nộp chung với nhau cùng lúc chứ không phải là cùng chung 1 bộ báo cáo. Bạn cứ hiểu 2 báo cáo này tách bạch ra là được.

Nếu vậy mình phải làm hai hệ thống sổ sách riêng biệt hay gộp chung vào hả các bạn? nếu gộp chung vào thì tách ra bằng cách nào khi làm báo cáo? Mình vẫn chưa rõ lắm bạn nào giải thích giúp mình với?

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Nếu vậy mình phải làm hai hệ thống sổ sách riêng biệt hay gộp chung vào hả các bạn? nếu gộp chung vào thì tách ra bằng cách nào khi làm báo cáo? Mình vẫn chưa rõ lắm bạn nào giải thích giúp mình với?

có 2 cách:

a- bạn hạch toán chung trong 1 hệ thống sổ. Các chi phí không hợp lý( chi phí ko có hóa đơn....) bạn hạch toán vào TK 811. Đến khi quyết toán thuế thì loại nó ra

b- Làm 2 hệ thống sổ, 1 bộ dành cho nội bộ và 1 bộ dành cho thuế

Tui thấy làm theo cách 2 là oki nhất.

P

phanhuong82

Trung cấp
8/11/08
56
0
6
ha noi
có 2 cách:

a- bạn hạch toán chung trong 1 hệ thống sổ. Các chi phí không hợp lý( chi phí ko có hóa đơn....) bạn hạch toán vào TK 811. Đến khi quyết toán thuế thì loại nó ra

b- Làm 2 hệ thống sổ, 1 bộ dành cho nội bộ và 1 bộ dành cho thuế

Tui thấy làm theo cách 2 là oki nhất.

Vậy bạn cho tôi hỏi một bộ dành cho thuế thì để làm báo cáo thuế thu nhập cá nhân còn một bộ cho nội bộ dùng để làm báo cáo tài chính hả bạn? Nếu quyết toán thuế thì bên thuế chỉ kiểm tra bộ mình lập dành cho thuế thôi phải ko? hay cả bộ nội bộ nữa hả bạn?

P

phanhuong82

Trung cấp
8/11/08
56
0
6
ha noi
Vậy bạn cho tôi hỏi một bộ dành cho thuế thì để làm báo cáo thuế thu nhập cá nhân còn một bộ cho nội bộ dùng để làm báo cáo tài chính hả bạn? Nếu quyết toán thuế thì bên thuế chỉ kiểm tra bộ mình lập dành cho thuế thôi phải ko? hay cả bộ nội bộ nữa hả bạn?

Tôi nhầm, phải là thuế thu nhập doanh nghiệp

blacksimmer

blacksimmer

Guest
5/1/09
78
1
0
Who am I?hix

"Nội bộ" tức là chỉ bản thân 2 từ đó thui cũng đã nói đủ rùi mà bạn.Bạn thấy đấy,báo cáo nội bộ là dùng cho nhà quản lý,mà có bao giờ báo cáo nội bộ lại công khai đâu bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA