Giúp hạch toán tiền phạt vi phạm hành chính thuế

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 9 trên 9
7,122 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyhaithao
    Địa chỉ
    hai phong
    Post Thanks / Like
    huyhaithao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Giúp hạch toán tiền phạt vi phạm hành chính thuế

Công ty em bị phạt 880.000 đ tiền vi phạm hành chính thuế do kê khai thông tin thay đổi đăng ký kinh doanh muộn quá 20 ngày. Chi phí này không được tính vào thu nhập chịu thuế, vậy các anh chị giúp em định khoản chi phí này với. Em định ghi N811/C111 ko biết có đúng không?
    Thanks all!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyhaithao
    Địa chỉ
    hai phong
    Post Thanks / Like
    Sau khi tham khảo trong diễn đàn thi em thấy ghi N811/C111 là đúng. Nhưng khi tính thu nhập chịu thuế thì loại bỏ chi phí này ra, vậy cho em hỏi cách ghi như thế nào để loại bỏ, hay đơn giản chỉ cần cộng trừ là được, có phải thuyết minh gì không ạ?

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của quynhtrangone
    Địa chỉ
    TP Ha Long
    Post Thanks / Like
    quynhtrangone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bên mình cũng đã có tình huống tương tự. mình đã hạch toán vào TK 811 của năm tài chính đó, nhưng cán bộ thuế hướng dẫn các khoản phạt đưa luôn vào lợi nhuận sau thuế Tk 421

5. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Coc Yeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi quynhtrangone Xem bài
    Bên mình cũng đã có tình huống tương tự. mình đã hạch toán vào TK 811 của năm tài chính đó, nhưng cán bộ thuế hướng dẫn các khoản phạt đưa luôn vào lợi nhuận sau thuế Tk 421
    Theo em đó cũng là một cách hay. Vì nó không là chi phí hợp lý nên có cho vào chi phí thì cũng thế cả thôi. Nhưng thường là vẫn hạch toán vào 811.
    Có đức tin thì sẽ bình an ..." Nam mô hắc ra đát na đá ra dạ da ..."

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của HOANGNAM
    Địa chỉ
    Binh duong
    Post Thanks / Like
    HOANGNAM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi quynhtrangone Xem bài
    Anh cán bộ thuế đó chắc là chưa nghiên cứu môn Kế toán rồi

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyhaithao
    Địa chỉ
    hai phong
    Post Thanks / Like
    Vậy các anh chị cho em hỏi nếu ghi vào TK811, khi tính thu nhập chịu thuế thì trừ khoản này ra ạ, và trừ như thế nào?

8. Mít đặc làm kế toán Hình đại diện của The Hoang
    Địa chỉ
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Post Thanks / Like
    The Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi huyhaithao Xem bài
    Vậy các anh chị cho em hỏi nếu ghi vào TK811, khi tính thu nhập chịu thuế thì trừ khoản này ra ạ, và trừ như thế nào?
    Chào bạn,
    bên mình thì cũng thường hạch toán lấy 421 để bù đắp luôn, không cần đưa vào 811 mặc dù theo hạch toán kế toán thì yêu cầu đưa vào 811 --> thắc mắc của bạn.
    Nếu ghi vào 811 thì khi kê khai thuế TNDN thì bạn đưa bvào phần các khoản làm tăng doanh thu tính thuế đấy bạn ạ. Bạn xem lại tờ khai thuế TNDN có phần tăng va giảm thu nhập tính thuế đó.
    Good luck

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyhaithao
    Địa chỉ
    hai phong
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi The Hoang Xem bài
    Chào bạn,
    bên mình thì cũng thường hạch toán lấy 421 để bù đắp luôn, không cần đưa vào 811 mặc dù theo hạch toán kế toán thì yêu cầu đưa vào 811 --> thắc mắc của bạn.
    Nếu ghi vào 811 thì khi kê khai thuế TNDN thì bạn đưa bvào phần các khoản làm tăng doanh thu tính thuế đấy bạn ạ. Bạn xem lại tờ khai thuế TNDN có phần tăng va giảm thu nhập tính thuế đó.
    Good luck
    Dạ em hiểu rồi ạ. Nhưng em còn 1 thắc mắc là ở biểu Báo cáo kết quả hoạt động SXKD, mục Xác định tổng lợi nhuận trước thuế để tính Thuế thu nhập hiện hành thì có trừ luôn chi phí này không? Vì nếu không trừ thi phần thuế TNDN hiện hành sẽ bị lệch với tờ khai tự QT TNNDN, còn nếu trừ thì diễn giải như thế nào ạ?
    Hai là Cty em đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chỉ phát sinh chi phí và chưa có doanh thu, vậy hạch toán tiền phạt vào thẳng TK 421 liệu có được không?

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của boithu07
    Địa chỉ
    Binh Tan
    Post Thanks / Like
    boithu07 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-02-2009, 14:24 #9
    Chao ban ,
    ben minh cung dang gap truong hop nhu vay. bi phat ve ke khai dang ky muon hon 20 ngay noi dung thay doi trong giay phep dang ky kinh doanh.
    Hien gio minh cung dang boi roi voi cach hach toan do. Theo nhu QD 15 thi khi hach toan cac khoan tien phat thi la : N811 - C111,333,338
    nhung theo luat thue thi khoan nay o duoc tinh vao chi phi hop ly, vay khi minh hach toan minh co the o hach toan vao 811 ma dua thang vao 4212 duoc ko ? Vi minh nghi neu dua vao 811 thi khi xac dinh chi phi minh phai loai bo khoan nay ra de xac dinh thue TNDN. Vay neu tu dau minh dua thang vao 4212 nhu vay se tien hon ? Theo y minh la nhu vay, mong moi nguoi gop y kien dum minh nhe....