Giúp hạch toán tiền phạt vi phạm hành chính thuế

• Thread starter huyhaithao
  • Ngày gửi
H

huyhaithao

Sơ cấp
2/12/08
15
0
0
46
hai phong
Công ty em bị phạt 880.000 đ tiền vi phạm hành chính thuế do kê khai thông tin thay đổi đăng ký kinh doanh muộn quá 20 ngày. Chi phí này không được tính vào thu nhập chịu thuế, vậy các anh chị giúp em định khoản chi phí này với. Em định ghi N811/C111 ko biết có đúng không?
Thanks all!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyhaithao

Sơ cấp
2/12/08
15
0
0
46
hai phong
Sau khi tham khảo trong diễn đàn thi em thấy ghi N811/C111 là đúng. Nhưng khi tính thu nhập chịu thuế thì loại bỏ chi phí này ra, vậy cho em hỏi cách ghi như thế nào để loại bỏ, hay đơn giản chỉ cần cộng trừ là được, có phải thuyết minh gì không ạ?

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Bên mình cũng đã có tình huống tương tự. mình đã hạch toán vào TK 811 của năm tài chính đó, nhưng cán bộ thuế hướng dẫn các khoản phạt đưa luôn vào lợi nhuận sau thuế Tk 421

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Bên mình cũng đã có tình huống tương tự. mình đã hạch toán vào TK 811 của năm tài chính đó, nhưng cán bộ thuế hướng dẫn các khoản phạt đưa luôn vào lợi nhuận sau thuế Tk 421
Theo em đó cũng là một cách hay. Vì nó không là chi phí hợp lý nên có cho vào chi phí thì cũng thế cả thôi. Nhưng thường là vẫn hạch toán vào 811. :deal:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Anh cán bộ thuế đó chắc là chưa nghiên cứu môn Kế toán rồi

H

huyhaithao

Sơ cấp
2/12/08
15
0
0
46
hai phong
Vậy các anh chị cho em hỏi nếu ghi vào TK811, khi tính thu nhập chịu thuế thì trừ khoản này ra ạ, và trừ như thế nào?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Vậy các anh chị cho em hỏi nếu ghi vào TK811, khi tính thu nhập chịu thuế thì trừ khoản này ra ạ, và trừ như thế nào?

Chào bạn,
bên mình thì cũng thường hạch toán lấy 421 để bù đắp luôn, không cần đưa vào 811 mặc dù theo hạch toán kế toán thì yêu cầu đưa vào 811 --> thắc mắc của bạn.
Nếu ghi vào 811 thì khi kê khai thuế TNDN thì bạn đưa bvào phần các khoản làm tăng doanh thu tính thuế đấy bạn ạ. Bạn xem lại tờ khai thuế TNDN có phần tăng va giảm thu nhập tính thuế đó.
Good luck

H

huyhaithao

Sơ cấp
2/12/08
15
0
0
46
hai phong
Chào bạn,
bên mình thì cũng thường hạch toán lấy 421 để bù đắp luôn, không cần đưa vào 811 mặc dù theo hạch toán kế toán thì yêu cầu đưa vào 811 --> thắc mắc của bạn.
Nếu ghi vào 811 thì khi kê khai thuế TNDN thì bạn đưa bvào phần các khoản làm tăng doanh thu tính thuế đấy bạn ạ. Bạn xem lại tờ khai thuế TNDN có phần tăng va giảm thu nhập tính thuế đó.
Good luck

Dạ em hiểu rồi ạ. Nhưng em còn 1 thắc mắc là ở biểu Báo cáo kết quả hoạt động SXKD, mục Xác định tổng lợi nhuận trước thuế để tính Thuế thu nhập hiện hành thì có trừ luôn chi phí này không? Vì nếu không trừ thi phần thuế TNDN hiện hành sẽ bị lệch với tờ khai tự QT TNNDN, còn nếu trừ thì diễn giải như thế nào ạ?
Hai là Cty em đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chỉ phát sinh chi phí và chưa có doanh thu, vậy hạch toán tiền phạt vào thẳng TK 421 liệu có được không?

B

boithu07

Guest
16/8/07
5
0
1
42
Binh Tan
hach toan khoan phat do vi pham thue

Chao ban ,
ben minh cung dang gap truong hop nhu vay. bi phat ve ke khai dang ky muon hon 20 ngay noi dung thay doi trong giay phep dang ky kinh doanh.
Hien gio minh cung dang boi roi voi cach hach toan do. Theo nhu QD 15 thi khi hach toan cac khoan tien phat thi la : N811 - C111,333,338
nhung theo luat thue thi khoan nay o duoc tinh vao chi phi hop ly, vay khi minh hach toan minh co the o hach toan vao 811 ma dua thang vao 4212 duoc ko ? Vi minh nghi neu dua vao 811 thi khi xac dinh chi phi minh phai loai bo khoan nay ra de xac dinh thue TNDN. Vay neu tu dau minh dua thang vao 4212 nhu vay se tien hon ? Theo y minh la nhu vay, mong moi nguoi gop y kien dum minh nhe....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA