Thay đổi Giám Đốc công ty TNHH

• Thread starter LTKHANG
  • Ngày gửi
L

LTKHANG

Guest
Anh Chị cho em hỏi vấn đề sau:
1.Dì em làm Giám đốc một cty TNHH (mới thành lập tháng 10/2008). Nay Dì em muốn chuyển nhượng cty lại cho e làm Gíam đốc.
Vậy xin cho em hỏi : Em chỉ cần thay đổi giấy phép kinh doanh(tên Giám đốc) hay e cần phải có Quyết toán và thay đổi giấy phép kinh doanh?
2.Nếu chồng (vợ) làm Giám đốc thì vợ (chồng) có được làm kế toán trưởng ko?
Em xin cám ơn Anh Chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Anh Chị cho em hỏi vấn đề sau:
1.Dì em làm Giám đốc một cty TNHH (mới thành lập tháng 10/2008). Nay Dì em muốn chuyển nhượng cty lại cho e làm Gíam đốc.
Vậy xin cho em hỏi : Em chỉ cần thay đổi giấy phép kinh doanh(tên Giám đốc) hay e cần phải có Quyết toán và thay đổi giấy phép kinh doanh?
Nếu chuyển nhượng thì chỉ cần làm thủ tục thay đổi thay đổi GP ĐKKD(tên Giám đốc) và thông báo thay đổi tờ khai đăng ký thuế thôi.
2.Nếu chồng (vợ) làm Giám đốc thì vợ (chồng) có được làm kế toán trưởng ko?
Theo Luật kế toán thì ko đc bạn nhé.
Ðiều 51. Những người không được làm kế toán
1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào c sở giáo dục, c sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.
2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.
3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

C

chipgacon

Guest
11/2/08
53
0
6
Hà Nội
bạn phải làm thay đổi theo mẫu 08 rồi nộp lên sở KHDT và CQ thuế.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Đổi tên công ty và bổ sung vốn điều lệ

Công ty em trước kinh doanh mh A, nhưng bây giờ nó ko còn phù hợp và Giám đốc muốn thay đổi tên công ty để kinh doanh sản phẩm khác.

Vẫn hoạt động tại địa chỉ cũ, nhân viên vẫn như vậy, không có gì thay đổi.

Vậy em cần những thủ tục, giấy tờ, công văn như nào? Đối với cơ quan thuế thì em phải làm sao?

Hoá đơn ghi tên công ty khi chưa thay đổi vẫn còn.

Thêm khoản nữa là sau khi thay đổi tên thì sẽ bổ sung vốn lên thành 10 tỷ (trước là 5 tỷ) mà Thuế mb 2009 em đã nộp rồi, nếu giờ thay đổi vậy em có phải nộp thêm không?

và hạch toán sổ sách làm sao?

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Đầu tiên, em làm thủ tục với SỞ đăng ký KD về việc thay đổi tên cong ty trên Giấy phép kinh doanh đã.
Sau khi có Giấy phép thay đổi, em thong báo sang cơ quan quản lý Thuế: mẫu 08. và thay đổi con dấu cty.
Lúc này, quản lý thuế sẽ hướng dẫn em cách, nhưng đại khai là em sẽ phải:
- Quyết toán hóa đơn cũ, nộp trả HĐ cũ và mua hóa đơn mới: tên mới, nên làm dấu mới.
- Vốn bổ sung, nên nộp thêm thuế môn bài năm.
- Hạch toán như bình thường? Ghi tăng thuế MB phải nộp và ghi giảm khi đem tiền đi nộp. như đk cũ.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Đầu tiên, em làm thủ tục với SỞ đăng ký KD về việc thay đổi tên cong ty trên Giấy phép kinh doanh đã.
Sau khi có Giấy phép thay đổi, em thong báo sang cơ quan quản lý Thuế: mẫu 08. và thay đổi con dấu cty.
Lúc này, quản lý thuế sẽ hướng dẫn em cách, nhưng đại khai là em sẽ phải:
- Quyết toán hóa đơn cũ, nộp trả HĐ cũ và mua hóa đơn mới: tên mới, nên làm dấu mới.
- Vốn bổ sung, nên nộp thêm thuế môn bài năm.
- Hạch toán như bình thường? Ghi tăng thuế MB phải nộp và ghi giảm khi đem tiền đi nộp. như đk cũ.

Như vậy thì em phải làm lại toàn bộ giấy tờ mới, vì tên côngt y thay đổi => giấy phép đk kd thay đổi , dấu thay đổi, mst...

Khác nào em làm việc giải thể công ty. Mà nếu ngay trong tháng này, tức là của năm 2009, mà báo cáo 2008 em còn chưa hoàn thiện.

Trong tháng 01/2009 em đã viết 24 hoá đơn rồi vậy khi thay đổi như thế, ảnh hưởg như thế nào? Có cách làm thuận tiện và hợp lý hơn không ah?

M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
Bạn chỉ làm thủ tục thay đổi tên Cty và tất nhiên con dấu vẫn cũng thay đổi (vì trên con dấu có ghi tên Cty mà), MST và địa chỉ vẫn giữ nguyên.
Bạn phải quyết toán hóa đơn vì sau khi thay đổi tên Cty thì trên hóa đơn của bạn phải ghi tên Cty mới vào chứ.
Những hóa đơn nào bạn đã xuất thì vẫn giữ nguyên. còn hóa đơn nào chưa xuất thì bạn là quyết toán hóa đơn và trả lại những hóa đơn đó cho Chi Cục Thuế và sau đó họ sẽ bán lại cho bạn hóa đơn khác. (Bạn chỉ quyết toán hóa đơn thôi chứ không phải quyết toán sổ sách)

P

phanthithuy

Guest
16/5/07
23
0
0
Ha noi
Thay đổi giám đốc

Các bạn oi, cho mình hỏi một chút. Công ty mình thay đổi giám đốc mà Đăng ký Kinh doanh là Chủ tịch HDDTQ là người đại diện pháp luật, Giám đốc chỉ là người được CT HDQT ủy quyền. Vậy bây gio công ty mình thay đổi giám đốc khác, có quyết định đình chỉ giám đốc cũ và ủy quyền cho Giám đốc mới điều hành công ty, thì mình làm thông báo lên cơ quan thuế theo mẫu 08-MST có duoc ko nhi, hay công ty tự làm công văn?

Hongtien

Hongtien

Trung cấp
5/2/04
109
5
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Các bạn oi, cho mình hỏi một chút. Công ty mình thay đổi giám đốc mà Đăng ký Kinh doanh là Chủ tịch HDDTQ là người đại diện pháp luật, Giám đốc chỉ là người được CT HDQT ủy quyền. Vậy bây gio công ty mình thay đổi giám đốc khác, có quyết định đình chỉ giám đốc cũ và ủy quyền cho Giám đốc mới điều hành công ty, thì mình làm thông báo lên cơ quan thuế theo mẫu 08-MST có duoc ko nhi, hay công ty tự làm công văn?
Trước hết: GĐ cũ của bạn là người ký tất cả mọi giấy tờ của CTy kể cả báo cáo thuế thì chỉ cần làm quyết định đình chỉ, thôi việc GĐ cũ và ra QĐ bổ nhiệm GĐ mới và làm thông báo gởi kèm với QĐ cho cơ quan thuế - Sau đó làm thông báo cho tất cả các đơn vị khác mà DN mình có quan hệ.
Nếu GĐ cũ chỉ được ủy quyền làm một số việc và không ký báo cáo thuế thì đơn giải là làm thông báo cho các đơn vị có liên quan.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA