hạch toán chi phí mua quà tặng tết?

• Thread starter kitty2008
  • Ngày gửi
K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Cả nhà giúp mình với, Cty mình có mua một số quà tặng cho khách hàng lớn nhân dịp tết, hạch toán thế nào, có xuất hóa đơn không?
Trường hợp quà tặng là hàng hóa (cty lấy hàng bán đem tặng) có phải xuất hóa đơn, hạch toán thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
Cả nhà giúp mình với, Cty mình có mua một số quà tặng cho khách hàng lớn nhân dịp tết, hạch toán thế nào, có xuất hóa đơn không?
Trường hợp quà tặng là hàng hóa (cty lấy hàng bán đem tặng) có phải xuất hóa đơn, hạch toán thế nào?

Trường hợp xuất hàng hoá của công ty đem khuyến mại, làm quà tặng ... bạn vẫn phải xuất hoá đơn, giá theo giá của hàng hoá đó bán ra thị trường. Giá
trị trị củahàng hoá mang biếu tặng cho vào chi phí bán hàng, đồng thời ghi nhận doanh thu tiêu thụ nội bộ.
- Nợ 632
Có 156
- Nợ 641
Có 512
Có 333
Trên hoá đơn bạn ghi nội dung là quà tặng cho khách hành nhé!

Sửa lần cuối:
thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Trường hợp xuất hàng hoá của công ty đem khuyến mại, làm quà tặng ... bạn vẫn phải xuất hoá đơn, giá theo giá của hàng hoá đó bán ra thị trường. Giá
trị trị củahàng hoá mang biếu tặng cho vào chi phí bán hàng, đồng thời ghi nhận doanh thu tiêu thụ nội bộ.
- Nợ 632
Có 156
- Nợ 641
Có 512
Có 333
Trên hoá đơn bạn ghi nội dung là quà tặng cho khách hành nhé!

Nếu mình không phải là đơn vị kinh doanh mà là nhà thầu muốn mua quà tặng cho chủ đầu tư ví dụ 1 máy photocoppy khoản 30 triệu thì mình định khoản thế nào ?Và mình làm giấy tờ gì cho hợp lệ nhỉ?

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
Nếu mình không phải là đơn vị kinh doanh mà là nhà thầu muốn mua quà tặng cho chủ đầu tư ví dụ 1 máy photocoppy khoản 30 triệu thì mình định khoản thế nào ?Và mình làm giấy tờ gì cho hợp lệ nhỉ?

Bạn hỏi mình thật hay là đang bắt bẻ mình điều gì vậy? Vì mình cảm thấy điều bạn hỏi mình không phải là thực sự bạn muốn hỏi, bạn hỏi là có ý của bạn đúng không? Nếu đó là câu hỏi mà bạn muốn hỏi mình thì mình sẽ trả lời. CÒn nếu bạn có ý khác thì xin lỗi, bạn nên đọc lại, hai nội dung đó về bản chất là hoàn toàn khác xa nhau!

S

soptialer

Guest
12/2/09
1
0
0
1
Hour of Darkness cosplay

See the answer click here. Want to see more pics? Show yourself on our forum click here Recommend:War of Genesis III cosplayVanessa Kings of Fighters

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Bạn hỏi mình thật hay là đang bắt bẻ mình điều gì vậy? Vì mình cảm thấy điều bạn hỏi mình không phải là thực sự bạn muốn hỏi, bạn hỏi là có ý của bạn đúng không? Nếu đó là câu hỏi mà bạn muốn hỏi mình thì mình sẽ trả lời. CÒn nếu bạn có ý khác thì xin lỗi, bạn nên đọc lại, hai nội dung đó về bản chất là hoàn toàn khác xa nhau!
Bạn lại hiểu nhầm mình rồi, Vf công ty mình chỉ là văn phòng điều hành của công ty mẹ nước ngoài( trúng thầu 1 dự án khoản 2 năm) được công ty mẹ nước ngoài mua hàng tặng cho chủ đầu tư nhưng hóa đơn thì văn phòng mình đứng tên. Bây giờ mình đã BCT rồi nhưng không biết định khoản thế nào cho hợp lý. huongkt xem giúp mình với nhé!

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
hay nhỉ sao không tặng tiền mà tặng máy photo cơ chứ.

F

feelingyes

Guest
15/6/07
86
0
6
hai phong
Kitty nói:

Đã mua quà tặng (hoá đơn đầu vào) sao lại có xuất hoá đơn ko ---> là sao hả bạn

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Công ty bạn kinh doanh quà tặng à? hay bạn làm thủ tục nhập kho quà tặng rồi xuất kho? :biggrin:
Quà tặng tính vào chi phí, tuỳ theo chi phí đó có hợp pháp- hợp lý- hợp lệ không đã, nếu đủ điều kiện thì tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Nếu sai 1 trong 3 điều kiện trên thì trừ vào lợi nhuận. Nếu sai điều kiện đầu thì có thể bị khởỉ tố (đút lót, hối lộ, sử dụng ngân sách Nhà Nước sai).
Việc tặng quà là hàng hoá của đơn vị thì phải xuất hoá đơn và tặng cả thuế nữa nhé! (theo giá vốn)

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
hay nhỉ sao không tặng tiền mà tặng máy photo cơ chứ.

Thì người nước ngoài đến VN lúc đầu họ chưa được người hướng dẫn nên họ mua tặng như thế. Bây giờ mình đến làm việc thì mọi chuyện đã rồi và khách hàng xuất hoá đơn cho văn phòng mình mới khó chứ. (Đây là quà tặng tế nhị nhưng mình lỡ BCT rồi thì phải làm sao?)

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương

Theo mình thì khi mua máy photocopy coi như công ty mẹ mua TSCD. Sau đó dùng TSCD của doanh nghiệp đem biếu tặng.
Khi mua: Ghi tăng TSCD
Nợ 211
Nợ 133
Có 336
Khi đem biếu tặng: Ghi giảm TSCD
Nợ 811
Có 211
Vì là TS mới mua về chưa qua sử dụng đem đi biếu tặng nên có bút toán ghi giảm chi phí khác, giảm khoản phải trả, phải nộp
Nợ 336
Có 811
Mình vừa sửa mọi người xem lại nha!

Sửa lần cuối:
C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Theo mình nghĩ thì thế này, công ty bạn có thể mua cái máy photo đó làm tài sản và sau đó bán cho bên kia và bên bạn xuất hoá đơn cho cái máy đó. Kiểu là tui mua về rùi k không có nhu cầu nữa và bán lại cho bên khách hạng. Thế thui.khè khè.

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Giái thích thía với cơ quan thuế là hợp lý roài còn gì. Bên kia có quà tặng lại còn có hoá đơn để tập hợp chí phí. Chắc mừng lắm hén.

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
Theo mình nghĩ thì thế này, công ty bạn có thể mua cái máy photo đó làm tài sản và sau đó bán cho bên kia và bên bạn xuất hoá đơn cho cái máy đó. Kiểu là tui mua về rùi k không có nhu cầu nữa và bán lại cho bên khách hạng. Thế thui.khè khè.

Như bạn nói thì có gì mà phải bàn nữa. Nhưng bạn thử nghĩ xem, đã mang đi biếu tặng thì còn nghĩ gì đến việc kèm theo hoá đơn nữa. Đó là tâm lý chung mà.:lily:

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Theo mình thì khi mua máy photocopy coi như công ty mẹ mua TSCD. Sau đó dùng TSCD của doanh nghiệp đem biếu tặng.
Khi mua: Ghi tăng TSCD
Nợ 211
Nợ 133
Có 336
Khi đem biếu tặng: Ghi giảm TSCD
Nợ 811
Có 211
Vì là TS mới mua về chưa qua sử dụng đem đi biếu tặng nên có bút toán ghi giảm chi phí khác, giảm khoản phải trả, phải nộp
Nợ 336
Có 811
Mình vừa sửa mọi người xem lại nha!

Sai rồi!!!

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Giái thích thía với cơ quan thuế là hợp lý roài còn gì. Bên kia có quà tặng lại còn có hoá đơn để tập hợp chí phí. Chắc mừng lắm hén.

Thì đã phải ghi tăng thu nhập khác!

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
bạn cứ ghim kẹp vào trong thùng quà tặng. Công ty nào mà chẳng thích hóa đơn hợp lệ để tính vào chi phí hở bạn. Họ được lợi đôi đường đó (có máy để sử dụng không mất tiền lại được lợi để giảm trừ Thuế). Không có doanh nghiệp nào từ chối hết. Bạn cứ kẹp vào quà tặng cái hóa đơn thì chẳng có ma nào mà không dùng cả!

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Bên công ti kia làm sao lại phải tính vào thu nhập khác. Công ty được nhận sẽ hạch toán vào TSCĐ. Còn bên công ti đi tặng thì có hóa đơn đầu vào khi mua và hóa đơn bán ra khi bán bù trừ cho nhau. (không phải nộp thêm mà cũng không được giảm thuế)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA