Một số điểm mới về thuế nhà thầu áp dụng từ ngày 01/01/2009

• Thread starter hat
  • Ngày gửi
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Các bạn tham khảo có gì đóng góp thêm nhé:

Đính kèm

• Diem moi ve thue Nha thau 2009.rar
    17.7 KB · Lượt xem: 728
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
khấu trừ và hợp đồng cũ thì sao?

- Hợp đồng cũ thì có được tiếp tục áp dụng TT05 hay ko?
- Điểm mới nữa là: Không có việc kê khai khấu trừ thuế nhà thầu nữa (đối với việc kê khai thuế nhà thầu theo từng lần thanh toán, không thực hiện chế độ sổ kế toán,..)

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Đăng ký thuế nhà thầu

Cho mình hỏi:

Công ty mẹ (ở nước ngoài) cho công ty con (ở VN) vay tiền thì có phải đăng ký thuế nhà thầu không?

Một số tổ chức đặc biệt (ví dụ như IFC) được hưởng quy chế miễn thuế tại Vietnam thì khi công ty ở Vietnam vay tiền của họ thì có phải đăng ký thuế nhà thầu cho tổ chức đó ko?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cho mình hỏi:

Công ty mẹ (ở nước ngoài) cho công ty con (ở VN) vay tiền thì có phải đăng ký thuế nhà thầu không?

Phải nộp thuế nhà thầu.

Một số tổ chức đặc biệt (ví dụ như IFC) được hưởng quy chế miễn thuế tại Vietnam thì khi công ty ở Vietnam vay tiền của họ thì có phải đăng ký thuế nhà thầu cho tổ chức đó ko?

Theo mình biết thì đầu tiên vẫn phải đăng ký, kê khai, nộp thuế. Sau đó, nộp hồ sơ áp dụng quy chế miễm thuế bạn ah.
Good luck,

L

LONGLINH

Guest
17/7/09
9
0
0
Viet Hùng
Kinh gửi các anh chị, cho em hỏi về thuế nhà thầu:
Công ty em có phát sinh HD nhà thầu nước ngoài,giá trong HD chưa có thuế là 124.300USD, nhận tư vấn thiết kế BDS, nhà thầu nước ngoài, k dùng chế độ kế toán VN, nhờ cty em nộp hộ thuế GTGT và thuế TNDN. lần đầu tiên em dính vào hợp đồng như thế này,nên k biết xử lý thế nào,HD này p/s từ tháng 8/2008, giờ mới phát hiện ra mình bỏ sót thuế nhà thầu,.
Các anh chị cứu gấp cho em với.....thanks

L

LONGLINH

Guest
17/7/09
9
0
0
Viet Hùng
cách tính thuế GTGT phải nộp?
Cách tính thuế TNDN phải nộp?
DT chịu thuế TNDN?
DT chịu thuế GTGT?
Các anh chị cho em cách tính mấy khoản trên với để em khai báo với cơ quan thuế?
em xin cảm ơn nhiều!

M

Minh Nguyen

Guest
7/7/05
11
0
0
Floating
Kinh gửi các anh chị, cho em hỏi về thuế nhà thầu:
Công ty em có phát sinh HD nhà thầu nước ngoài,giá trong HD chưa có thuế là 124.300USD, nhận tư vấn thiết kế BDS, nhà thầu nước ngoài, k dùng chế độ kế toán VN, nhờ cty em nộp hộ thuế GTGT và thuế TNDN. lần đầu tiên em dính vào hợp đồng như thế này,nên k biết xử lý thế nào,HD này p/s từ tháng 8/2008, giờ mới phát hiện ra mình bỏ sót thuế nhà thầu,.
Các anh chị cứu gấp cho em với.....thanks

Bạn xem trong file mình gửi kèm.
Có thể bạn phải tự tính tiền thuế chậm nộp từ thời điểm tháng 8/2008 đến giờ nữa đấy.

Đính kèm

• FCT.xls
    20 KB · Lượt xem: 171
L

LONGLINH

Guest
17/7/09
9
0
0
Viet Hùng
Cảm ơn bạn Minh Nguyên nhiều.
Bạn cho hỏi, HĐ có giá trị 124.300USD, cty mình đã ứng trước 99.000USD, định là cuối thàng này thanh toán nốt chỗ tiền còn lại.và lúc đó cũng làm tờ khai thuế nhà thầu nước ngoài theo tổng hợp đồng luôn. như vậy có bị phạt k? vì mình cũng chưa thanh lý HĐ mà, chỉ là nộp chậm so với lần ứng trước số tiền theo HĐ thôi. nếu bị phạt thì phạt ntn? có nhiều k?
Chứng từ của HĐ nhà thầu thì gồm HĐ, ctừ chuyển tiền của mình( nếu qua NH)hoặc giấy nhận tiền của nhà thầu, biên bản thanh lý HĐ. Như vậy đã đủ chưa?có còn chứng từ gì nữa k?
Thật sự cái vụ nhà thầu này mình mù tịt k biết phải làm thế nào cho đúng, đủ?
Thanks!

T

thanh binh

Guest
15/8/07
33
0
0
tp Hải Dương
Đăng ký MST cho nhà thầu?

theo như qui định tại thông tư 85 hướng dẫn về việc đăng ký MST thì mỗi một doanh nghiệp chỉ được đăng ký duy nhất 1 MST. Vậy nhưng trên thực tế TH nhà thầu nước ngoài có nhiều hợp đồng ký kết với bên VN thì bên thuế lại hướng dẫn đăng ký mỗi 1 hợp đồng 1 MST. Vậy có phải là không phù hợp với qui định tại thông tư 85 này ko nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA