Thời gian xuất hoá đơn

• Thread starter anhthuthu
  • Ngày gửi
A

anhthuthu

Sơ cấp
15/5/10
49
0
6
33
da nang
Mình làm kế toán cho 1 khách sạn. Trong tháng 1 có 1 đoàn khách ở tại khách sạn mình, tiền phòng của đoàn là 4 triệu, khách không yêu cầu lấy hoa đơn. Đến ngày 18.4 kế toán của công ty quyết toán thì lại yêu cầu mình phải xuất hoá đơn cho đoàn đó. Vậy bây giờ mình có thể xuất hoá đơn cho đoàn đó được không? Hoá đơn vẫn ghi ngày tháng của tháng 4 nhưng trên nội dung sẽ thể hiện chi phí của tháng 1. Mình cảm ơn các bạn nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Ðề: Thời gian xuất hoá đơn

Bạn vẫn xuất hóa đơn bình thường .
Ngày hóa đơn ghi ngày 18.4
Nội dung : Thu tiền dịch vụ khách nghỉ thanh toán cho đoàn nghỉ ngày .../1/2013 .

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Theo em nghĩ việc xuất hoá đơn như thế là ko đúng, vì khi bán phòng cho khách nó khác với khi bán một sp hàng hóa nào đó, khi khách đến thuê phòng phải đăng ký ngay tạm trú cho khách đó, khi khách check out thì phải xuất hoá đơn ngay dù khách đó có lấy hoá đơn hay ko, và thôi ko đăng ký tạm trú cho khách nữa, giữa hóa đơn và hồ sơ đăng ký tạm trú hoàn toàn ăn khớp với nhau, sau này thuế sẽ kiểm tra phần này, do đó ko có chuyện 3 tháng sau vẫn xuất hóa đơn đc.

BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Theo em nghĩ việc xuất hoá đơn như thế là ko đúng, vì khi bán phòng cho khách nó khác với khi bán một sp hàng hóa nào đó, khi khách đến thuê phòng phải đăng ký ngay tạm trú cho khách đó, khi khách check out thì phải xuất hoá đơn ngay dù khách đó có lấy hoá đơn hay ko, và thôi ko đăng ký tạm trú cho khách nữa, giữa hóa đơn và hồ sơ đăng ký tạm trú hoàn toàn ăn khớp với nhau, sau này thuế sẽ kiểm tra phần này, do đó ko có chuyện 3 tháng sau vẫn xuất hóa đơn đc.
mới check phòng mà xuất gì? xem TT06/2012 và TT 153/2010 về thời điểm tính thuế VAt và xuất hóa đơn chưa?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ý mình check out ấy là ngày ng ta trả phòng đó, ngày đó mình phải xuất hóa đơn cho khách thuê từ những ngày trước đó, bạn chỉ nói check ko ai mà hiểu bạn nói gì.
(Từ check phòng chỉ là kiểm tra phòng mà thui)
Trường hợp của bạn trên rất khó khăn vì ko phải chỉ cá nhân mà cả đoàn, có một chi tiết rất quan trọng mà bạn ấy chưa cung cấp là có đăng ký tạm trú cho đoàn đó hay dấu lun ko thèm đăng ký để khỏi phải viết hóa đơn, bây giờ chỉ còn cách viết hóa đơn chửa cháy cho tội xuất hoá đơn trể còn nhẹ hơn tội trốn thuế.

Sửa lần cuối:
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Đây là việc xử lý chứng từ thôi mà bạn , hãy coi như khách hàng mua hàng chịu, giờ thanh toán .

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cái này là do đặc thù bên ngành ks của tụi e việc bán phòng nó khác với việc bán 1 cái bàn nào đó, cái này là lỗi của cả 2 bên, chỉ còn cách cứ viết hđ thui, sao này thuế sẽ xử lý.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA