Cổ phần thưởnghạch toán thế nào?

• Thread starter ocnau
  • Ngày gửi
O

ocnau

Sơ cấp
4/9/08
29
0
1
HN
Chào các bạn,

Bên mình là công ty cổ phần. Bên mình đã bán gần hết cổ phần và để lại làm cổ phần thưởng (Cổ phiếu chưa chào bán). Năm vừa rồi, cty có quyết định thưởgn bằng cổ phiếu. Vậy cái này sẽ hạch toán thế nào nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

ocnau

Sơ cấp
4/9/08
29
0
1
HN
Thưởng từ cổ phiếu chưa chào bán? Mình hỏi rõ rồi mà?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu công ty bạn thưởng bằng cổ phiếu thì ghi giảm lợi nhuận chưa phân phối, tăng nguồn vốn kinh doanh:
N421: Giá tính để trả cổ tức (giá thị trường)
C4111: Mệnh giá.
C4112 (hoặc N4112) : Chênh lệch

Về lý thuyết thì nếu trả cổ tức bằng cổ phiếu với số lượng lớn (>=20% tổng số cổ phiếu đang lưu hành) thì không ghi theo giá thị trường mà ghi theo mệnh giá, tuy nhiên tình huống công ty bạn chắc chắn là trả cổ tức bằng cổ phiếu nhưng số lượng không lớn.

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Cái này là một hình thức thanh toán bằng cổ phiếu, ở Việt Nam chưa có hướng dẫn cụ thể về việc hạch toán và ghi nhận hình thức này, tuy nhiện, việc áp dụng IFRS 2 - Share base payment thì cũng tạm được chấp nhận.

O

ocnau

Sơ cấp
4/9/08
29
0
1
HN
Cảm ơn các bạn,

Tuy nhiên, cty mình chưa có lãi. Vốn điều lệ của cty mình là 10tỉ. 5tỉ do cổ đông sáng lập và 4tỉ là chào bán với giá cho hơn mệnh giá, Sau môt năm, số chênh lệch lớn hơn (Thặng dư cổ phần) đã chuyển thành vốn sổ hữu và vốn điều lệ tăng lên thành 30tỉ, Còn 1tỉ cổ phần chưa chào bán đem ra thưởng cho nhân viên (Hiện chỉ thưởng khoảng 500tr). Vậy, cái này hạch toán thế nào???

M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA