Hạch toán giữ lại 2% BHXH

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
BHXH có thông báo từ tháng 1/09 Cty giữ lại 2% trên quĩ tiền lương, tiền công đóng BHXH để chi trả kịp thời cho người lao động đủ điều kiện hưởng các chế độ thai sản, ốm đau,... Quyết toán chi trả chế độ thai sản, ốm đau theo quy định của cty với BHXH được thực hiện mỗi quý một lần.
Vậy cho mình hỏi cách hạch toán trường hợp này thế nào?
Thanks! *_*

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn chỉ nộp 18% trong tổng số 20% bảo hiểm trích trên quỹ lương đóng bảo hiểm.
Phần giữ lại sẽ có số dư 3383. Cuối quý quyết toán, nếu được nhận lại do đã chi trả cho người lao động quá số giữ lại ghi: N111, 112/C3383, nếu phải nộp số còn dư ghi ngược lại.

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh
Ðề: Hạch toán giữ lại 2% BHXH

Các anh chị giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Cho mình hỏi trg hợp công ty mình: Tháng 6 bên mình đk tham gia BH nhưng tháng 7 mới đóng tiền và đóng cho tháng 6,7 luôn và không biết phải giữ lại 2%, đến tháng 8 mình vẫn đóng tiền BH bình thường, tháng 9 mình mới biết phải giữ lại 2% BH nên tháng đó mình đã trừ liên tục 2% của tháng 6,7,8 và cả tháng 9 luôn :( . Cho em hỏi hạch toán 2%phần này thế nào?
Giờ mới phát hiện ra là chỉ giữ lại 2% của tháng 7,8,9 thôi (vì tháng 6 thuộc quý II)
Cho em hỏi tháng 6,7,8 và tháng 9 em hạch toán 2% này thế nào

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

Help meeeeeeee!!!!!!!!!

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

Bạn cho mình hỏi là số tiền 2% đó sẽ trừ vào tổng tiền lương mà doanh nghiệp đóng cho bên bảo hay là tính vào phần nào vậy bạn
2% này là 2% trên tổng số tiền BHXH hàng tháng phải nộp cho cơ quan BH đấy, mà t chưa biết phải xử lý tình huống cty t thế nào đây. Haizzzzzzz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA