Doanh thu hoạt động tài chính có được tính là doanh thu để tính thời gian miễn giảm thuế TNDN không?

• Thread starter kenmec
  • Ngày gửi
K

kenmec

Guest
29/2/08
11
0
1
Ha Noi
Cả nhà cho em hỏi: Công ty em thành lập từ năm 2006, theo giấy phép đầu tư lúc đó được miễn thuế TNDN trong 2 năm kể từ khi có TN chịu thuế và giảm 50% trong 5 năm tiếp theo. Nhưng theo luật thuế TNDN mới số 14/2008/QH12 thì thời gian miễn thuế giảm thuế quy định tại điều này được tính từ năm đầu tiên DN có TN chịu thuế; trường hợp DN không có TN chịu thuế trong 3 năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ 4 (Mục 3 điều 14). Vấn đề là từ năm 2006 cty em chưa đi vào SXKD nhưng đã có lãi TGNH nghĩa là đã có doanh thu hoạt động tài chính, vậy doanh thu HĐTC kiểu này có được tính là đã có doanh thu theo luật không? Nếu đúng như vậy thì từ năm 2009 đã là năm bất đầu tính thời gian miễn thuế rồi, thiệt thòi cho DN quá vì DN nào chả phải mở TKTGNH và phát sinh lãi TGNH.
Nhờ các bác giúp cho.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTVA

Guest
7/9/07
21
0
1
Far far away
Bạn nên hiểu là thu nhập chịu thuế chứ không phải phát sinh thu nhập
Thu nhập chịu thuế = (DT từ SXKD - CP SXKD)+(DT tài chính - CP tài chính)
nếu sau khi tính công thức trên mà Thu nhập chịu thuế cả năm của đơn vị bán > 0 thì bắt đầu tính miễn thuế. Còn nếu không thì vẫn trong giai đoạn miễn thuế
Nếu mà nó > 0 thì công nhận cái lãi TGNH của bạn quá lớn

K

kenmec

Guest
29/2/08
11
0
1
Ha Noi
Bạn nên hiểu là thu nhập chịu thuế chứ không phải phát sinh thu nhập
Thu nhập chịu thuế = (DT từ SXKD - CP SXKD)+(DT tài chính - CP tài chính)
nếu sau khi tính công thức trên mà Thu nhập chịu thuế cả năm của đơn vị bán > 0 thì bắt đầu tính miễn thuế. Còn nếu không thì vẫn trong giai đoạn miễn thuế
Nếu mà nó > 0 thì công nhận cái lãi TGNH của bạn quá lớn

Cảm ơn bạn. Nhưng mình không hỏi là TN chịu thuế, mà mình hỏi là doanh nghiệp mình cho đến nay thì chưa đi vào sản xuất nhưng đã phát sinh doanh thu tài chính ( lãi ngân hàng, lãi từ hoạt động kinh doanh chứng khoán) như vậy thì liệu đã bị coi là phát sinh doanh thu cho thời hạn tính miễn giảm thuế của DN mình chưa? Hay chỉ khi nào đi vào sx có doanh thu của hđộng sx thì mới được coi là phát sinh doanh thu trong thời hạn miễn giảm thuế. Mong các bạn giúp mình với!

T

tranglethu

Guest
21/11/07
72
0
0
Bắc Giang quê ta đó!
Cảm ơn bạn. Nhưng mình không hỏi là TN chịu thuế, mà mình hỏi là doanh nghiệp mình cho đến nay thì chưa đi vào sản xuất nhưng đã phát sinh doanh thu tài chính ( lãi ngân hàng, lãi từ hoạt động kinh doanh chứng khoán) như vậy thì liệu đã bị coi là phát sinh doanh thu cho thời hạn tính miễn giảm thuế của DN mình chưa? Hay chỉ khi nào đi vào sx có doanh thu của hđộng sx thì mới được coi là phát sinh doanh thu trong thời hạn miễn giảm thuế. Mong các bạn giúp mình với!

Doanh thu tài chính, doanh thu kinh doanh chứng khoán không thuộc doanh thu bạn được ưu đãi thuế TNDN vì vậy nó thực hiện theo quy định bình thường chỉ doanh thu nào thuộc diện ưu đãi thuế TNDN bạn mới thực hiện theo quy định ưu đãi thuế TNDN

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cả nhà cho em hỏi: Công ty em thành lập từ năm 2006, theo giấy phép đầu tư lúc đó được miễn thuế TNDN trong 2 năm kể từ khi có TN chịu thuế và giảm 50% trong 5 năm tiếp theo. Nhưng theo luật thuế TNDN mới số 14/2008/QH12 thì thời gian miễn thuế giảm thuế quy định tại điều này được tính từ năm đầu tiên DN có TN chịu thuế; trường hợp DN không có TN chịu thuế trong 3 năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ 4 (Mục 3 điều 14). Vấn đề là từ năm 2006 cty em chưa đi vào SXKD nhưng đã có lãi TGNH nghĩa là đã có doanh thu hoạt động tài chính, vậy doanh thu HĐTC kiểu này có được tính là đã có doanh thu theo luật không? Nếu đúng như vậy thì từ năm 2009 đã là năm bất đầu tính thời gian miễn thuế rồi, thiệt thòi cho DN quá vì DN nào chả phải mở TKTGNH và phát sinh lãi TGNH.
Nhờ các bác giúp cho.
Theo tôi trường hơp này sẽ không tính đâu. Bởi vì công ty bạn mới thành lập (còn trong thời kỳ XDCB) chưa đi vào SXKD thì chưa xác định thu nhập chịu thuế. Doanh thu nói ở đây là doanh thu phát sinh khi công ty bạn đã đi vào SXKD.

H

Ha ngoc oanh

Guest
Thuế tndn được miễn giảm

Em đang làm BCTC găp vấn đề này mà ko biết giải quyết như thế nào Các anh chị nào biết góp y giúp em với:
Công ty em vưa làm Xây dựng vừa làm Tư vấn. Trong luật thuế TNDN thì bên tư vấn Ko cho miễn thuế TNDN. năm nay cty lãi nhưng lãi bên tư vấn thì 9 triệu, lãi bên Xây lắp thì 11 triệu (chưa trừ chi phí khác và chi phí tài chính). cho em hỏi lam thế nào để xác định thuế TNDN cho Tư vấn để hạch toán thuế TNDN phải nộp. Xin giúp em với :wall::wall:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhờ các bác giúp cho.

Chả có DN nào lập nên đề mang tiền gửi ngân hàng để lấy lãi cả. Còn nếu DN thực sự làm vậy thì ráng chịu.
Tôi không biết nói có oan cho công ty bạn không, nhưng tôi tin chắc chủ DN không có "ngây thơ" như bạn nói đâu.
Tiền đem kd chứng khoán những năm trước 2009 thì lãi cá nhân có được sẽ không nộp thuế TNCN, nhưng các đại giá cũng không hài lòng. Vì rằng mang tiền là công ty mua bán cổ phiếu, nhưng thực tế công ty của 2 vợ chồng hoặc của 1 người vốn 99%, còn nhờ em út đưng tên góp vốn 1% nữa. Thực chất đó là công ty của 1 người, hoặc của 2 vợ chồng. Thế thì họ nảy ra sáng kiến, để công ty sẽ mua CK, như thế tiền lãi họ cũng hưởng trọn mà chi phí cho việc mua bán chứng khoán còn đươc hạch toán vào chi phí của công ty.

Vài ý để tham gia cũng các bạn

S

Song Huong

Cao cấp
Các văn bản năm 2007 hướng dẫn các khoản thu nhập khác (đầu tư tài chính, thanh lý TSCĐ, thu hồi phế phẩm phế liệu) cũng được hưởng ưu đãi miễn giảm thuế TNDN.

Văn bản 353/TCT-CS ngày 29 tháng 1 năm 2010 của TCT thì thu nhập khác áp dụng thuế suất phổ thông (25%), không được áp dụng thuế suất ưu đãi.

VB tham khảo:
1578/TCT-CS ngày 24/04/2007, 3485/TCT-CS ngày 27/08/2007, 1640/TCT-CS ngày 02/05/2007.

353/TCT-CS ngày 29 tháng 1 năm 2010.

Thân

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Nhờ các bác giúp cho.

Cùng vấn đề này, các bác cho em hỏi là: Khi doanh nghiệp tập hợp toàn bộ chi phí vào chi phí xây dựng cơ bản ( theo dự án)

Trong khi doanh nghiệp vẫn có tiền lãi gửi ngân hàng, trong giai đoạn chưa hoạt động...

Theo quy định thì khoản lãi tiền gửi này, ko đc tính miễn giảm thuế, vậy giải pháp nào cho doanh nghiệp khi mới thành lập, và xây dựng trong thời gian dài.

Ko lẽ vẫn phải nộp thuế trong thời gian mới thành lập này?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA