cách hạch toán phế liệu thu hồi và xuất bán phế liệu

• Thread starter hangsummer
  • Ngày gửi
H

hangsummer

Sơ cấp
11/9/08
13
0
1
42
HP
Chào tất cả các thành viên của webketoan. Mình có 1 câu hỏi mong được các bạn giúp đỡ :
Mình làm tại cty sản xuất ngành cơ khí. Khi xuất kho NVL ra sản xuất, có rất nhiều phế liệu thu hồi ( thép phế ) nhưng phế liệu này cty mình không xuất bán ngay và vài tháng sau, có khi năm sau mới xuất bán (vì không dọn được xưởng do bận việc). Như vậy mình hạch toán thế này các bạn xem có đúng không giúp mình nhé :
Khi nhập kho phế liệu : Nợ 152/Có 154 ( theo giá tạm tính)
sau đó đến khi xuất bán ghi :
Nợ 111/ Có 711, Có 3331 (theo giá bán thực tế)
Đồng thời ghi giá vốn : Nợ 811/Có 152 ( theo giá tạm tính ban đầu )
Có lần mình hỏi 1 cô trên chi cục thuế, cô ấy chỉ cho mình cách hạch toán như sau : Không ghi giảm giá thành sản phẩm mà hạch toán : Nợ 1388/Có 711 .
Còn có 1 chị cũng làm ở CCT nói là khi nhập lại kho phế liệu thì không ghi bút toán nhập kho mà chỉ theo dõi số lượng thôi; Phần vật liệu đã xuất ra để sản xuất SP thì tính hết vào giá thành sản phẩm. Đến khi xuất bán thì phản ánh doanh thu khác.
Mình rất phân vân, không biết nên hạch toán như thế nào cho đúng.
Năm 2006, 2007 mình tính hết vào giá thành rồi, năm nay mình ko biết làm thế nào cho đúng vì không thấy văn bản nào huớng dẫn, Mình học chỉ biết bút toán nhập kho phế liệu thì ghi : Nợ 152/Có 154 nhưng ko biết ghi theo đơn giá nào ( vì giá phế liệu thường chỉ = 1/3 giá vật liệu). Vậy khi bán phế liệu có được hạch toán giá vốn của phế liệu đó không?
Rất mong được sự quan tâm của diễn đàn

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BÙI THỊ THU

Trung cấp
25/12/06
62
0
6
Hà Nội
Phế liệu xuất dùng_cách hạch toán

Chào tất cả các thành viên của webketoan. Mình có 1 câu hỏi mong được các bạn giúp đỡ :
Mình làm tại cty sản xuất ngành cơ khí. Khi xuất kho NVL ra sản xuất, có rất nhiều phế liệu thu hồi ( thép phế ) nhưng phế liệu này cty mình không xuất bán ngay và vài tháng sau, có khi năm sau mới xuất bán (vì không dọn được xưởng do bận việc). Như vậy mình hạch toán thế này các bạn xem có đúng không giúp mình nhé :
Khi nhập kho phế liệu : Nợ 152/Có 154 ( theo giá tạm tính)
sau đó đến khi xuất bán ghi :
Nợ 111/ Có 711, Có 3331 (theo giá bán thực tế)
Đồng thời ghi giá vốn : Nợ 811/Có 152 ( theo giá tạm tính ban đầu )
Có lần mình hỏi 1 cô trên chi cục thuế, cô ấy chỉ cho mình cách hạch toán như sau : Không ghi giảm giá thành sản phẩm mà hạch toán : Nợ 1388/Có 711 .
Còn có 1 chị cũng làm ở CCT nói là khi nhập lại kho phế liệu thì không ghi bút toán nhập kho mà chỉ theo dõi số lượng thôi; Phần vật liệu đã xuất ra để sản xuất SP thì tính hết vào giá thành sản phẩm. Đến khi xuất bán thì phản ánh doanh thu khác.
Mình rất phân vân, không biết nên hạch toán như thế nào cho đúng.
Năm 2006, 2007 mình tính hết vào giá thành rồi, năm nay mình ko biết làm thế nào cho đúng vì không thấy văn bản nào huớng dẫn, Mình học chỉ biết bút toán nhập kho phế liệu thì ghi : Nợ 152/Có 154 nhưng ko biết ghi theo đơn giá nào ( vì giá phế liệu thường chỉ = 1/3 giá vật liệu). Vậy khi bán phế liệu có được hạch toán giá vốn của phế liệu đó không?
Rất mong được sự quan tâm của diễn đàn
Theo ý kiến của mình thì bạn nên hạch toán như sau:
- Khi xuất kho phế liệu thì bạn hạch toán Nợ 1388/Có 711(theo giá thực tế) và theo dõi số lượng mỗi lần xuất. Nếu bán thu tiền thì hạch toán Nợ 111/Có 1388.( theo dõi luôn cả số lượng các lần xuất).
Chúc bạn thành công!

Y

YenBS

Guest
19/12/08
11
0
0
Hai Phong
Mình cũng nghĩ như ban Thu i, vì phế liệu đó là những gì còn thừa khi bạn xuất NVL trực tiếp làm sản phẩm rồi thì nhập kho lại làm gì nữa mà chỉ cần làm bảng kê theo dõi riêng. Khi nào xuất bán thì vào thu nhập khác là được rồi.

D

dinhmucdogo

Guest
27/2/09
46
0
0
43
TPHCM
Mình cũng nghĩ như ban Thu i, vì phế liệu đó là những gì còn thừa khi bạn xuất NVL trực tiếp làm sản phẩm rồi thì nhập kho lại làm gì nữa mà chỉ cần làm bảng kê theo dõi riêng. Khi nào xuất bán thì vào thu nhập khác là được rồi.

Mình cũng nghĩ như bạn, hồi đó mình cũng lảm như vậy hihihihihihi

H

hangsummer

Sơ cấp
11/9/08
13
0
1
42
HP
phế liệu

Cảm ơn tất cả các bạn nhé ! Mình đã xuất vật liệu ra sản xuất sản phẩm nhưng chưa hạch toán phần phế liệu vào thu nhập khác (mình tính hết vào giá thành) nên Báo cáo tài chính của mình lỗ rất nhiều (năm 2006, 2007). Bây giờ mình muốn lập lại BCTC có được không các bạn? Năm nay cty mới xuất bán phế liệu, mình không biết xử lý thế nào? Nếu hạch toán hết vào thu nhập khác của năm nay thì số lãi rất lớn ( hơn 200 triệu). Các bạn có cách nào tháo gỡ giúp mình được không ? Liệu mình có được lập lại BCTC các năm trước được hay không?

C

CATL

Guest
11/7/06
1
0
0
Ha Noi
UPPP.
Cty em cũng vướng vào vđề Phế liệu trên. Xin chỉ giúp!

Y

yenth

Guest
2/3/10
1
0
0
gia lâm - Hà Nội
Chào các anh các chị, Cty ty em cũng làm trong ngành cơ khí, phế liệu thu hồi có giá trị lớn vì vậy phải hạch toán để giảm giá thành sản phẩm
Khi nhập kho phế liệu: N152/C154:Giá ước tính có thể thu hồi
Khi xuất bán phế liệu:
-N811/C152
-N111,112/C711,3331
Theo em thì nếu phế liệu thu hồi có giá trị nhỏ, thì không cần thiết phải hạch toán để giảm giá thành sản phẩm, chỉ cần theo dõi trên bảng kê về số lượng khi xuất bán:
-N111,112/C711,3331
Em mới tham gia diễn đàn, mong các anh chị góp ý cho em

N

ninhnga

Guest
5/12/10
2
0
1
34
nam dinh
nếu phế liệu thu hồi từ sx thì mới đk Nợ TK152/Có TK154. Còn nếu phế liệu thu hồi bình thường thì chỉ đk TK152/Có TK711, nếu phế liệu thu hồi bán luôn không nhập kho thì đk Nợ TK111,112/Có TK7111

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Chỗ tôi sản xuất gạch tuynel, phế liệu có hai laoị một loại là gạch phơ, còn loại kia là gạch đã nung bị vỡ, vậy hạch toán hai loại này như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA