Hạch toán thuế thu nhập doanh nghiệp cuối năm như thế nào?

• Thread starter thuy keu
  • Ngày gửi
T

thuy keu

Sơ cấp
20/10/08
10
0
0
42
Ha noi
Các bạn cho mình hỏi chút nhé. Trước đây cứ hết quý thì mình nộp bảng tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Vậy bây giờ hết năm mình làm báo cáo thuế thì số thuế đó có tháng thì cao hơn có tháng thì thấp hơn. Vậy bây giờ thì mình phải hạch toán hai trường hợp đó như thế nào nhỉ? Các bạn chỉ giùm mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Bạn xem hướng dẫn hạch toán TK 821 trong Hệ thống kế toán DN nhỏ và vừa.
Nếu số thuế TNDN phải nộp theo quyết toán tài chính năm lớn hơn số đã tạm tính trong năm HT Nợ TK 821 - Có TK 333.4 ( Phần chênh lệch tăng)
Nếu số thuế TNDN phải nộp theo quyết toán tài chính năm nhỏ hơn số đã tạm tính, hạch toán Nợ TK 333.4 - Có TK 821 ( Phần chênh lệch giảm)

Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Có thật sự phải làm như thế không ạ? Tại vì công ty em làm tạm tính Quý đều là âm hết, nhưng đến cuối năm nay làm báo cáo tài chình thì phải nộp thuế. vậy có cần thiết phải hạch toán phần chênh lệch tăng không?
Em không hiểu rõ lắm về vai trò của tạm tính QUý cho lắm, và cũng không hiểu là có cần phải làm cho chính xác cái báo cáo tạm tính này không ạ( Đối với doanh thu thì nhất thiết là mình phải làm đúng rồi nhưng mà còn chi phí thì thật sự là hàng quý cũng khoong thể nào mà làm cho chính xác được?)
Cảm ơn mọi người!

Đ

ĐỖ SƠN HẢI

Guest
10/10/06
130
0
0
45
Phan Thiết
- Mình đồng tình với quan điểm bạn Quynhpham
- Cty minh cũng vậy hàng quý nộp tờ khai tạm tính mang tính thủ tục đúng theo quy định thuế tuy nhiên vẫn dựa vào kết quả kinh doanh quý để lập báo cáo.Thực tế tờ khai tạm tính hàng quý chưa đánh giá đúng kết quả,cuối năm chênh lệch với tờ khai quyết toán là chuyện thường .
- Nhân tiện cho mình hỏi thăm cuc thuế cho phép điều chỉnh báo cáo tài chính trong vòng bao lâu ?

N

ngantb

Sơ cấp
7/3/09
9
0
0
39
Đăklăk
Nhân tiện đọc bài của bạn Quynhtrangone mình cũng muốn hỏi các bạn là: Cuối năm 2007 mìnhcó số dư nợ TK333.4 là15.000.000đ. Trong năm 2008 Tạm nộp thuế TNDN là:37.000.000đ Nhưng Đến cuối năm 2008 thì số tiền phải nộp nhỏ hơn số tiền thực tế đã nộp thì mình định khoản như thế nào?Cứu mình với.

T

tuandesertaof

Sơ cấp
22/2/09
42
0
0
Lang Thang
Các bác cứ muốn ép duyên thuế và kế toán hay sao ấy? Việc làm kế toán của các bác là một chuyện hoàn toàn khác, thuế chỉ quan tâm xem các bác hạch toán sai hay đúng nếu cái sai và đúng đó có làm ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì thuế mới quan tâm, cơ bản là Thuế ko có quyền trong việc phạt bạn làm sai chế độ kế toán. Việc nộp thuế TNDN tạm tính hàng quý hàng tháng là chuyện tạm thời, đến lúc quyết toán thuế TNDN cuối năm thừa đâu, thiếu đâu lúc đó là việc của cơ quan Thuế, các bác có tính thiếu CQ Thuế nếu biết vẫn truy thu cho đủ mà thôi, nên việc tính sai ( Thừa hoặc thiếu ) cứ mặc kệ ở đó đã, sai hay ko là việc của kế toán, nhưng quan trọng là CQ Thuế có biết hay ko, biết thì xử, ko biết thì các bác vẫn hoàn toàn yên tâm, Cái này đúng ra bác phải hỏi chỗ diễn đàn của kế toán thì đúng hơn, chứ ở đây chỉ là Thuế, thế thôi.

Sửa lần cuối:
N

nisvietnam

Guest
6/11/10
1
0
0
42
tphcm
Các bác cứ muốn ép duyên thuế và kế toán hay sao ấy? Việc làm kế toán của các bác là một chuyện hoàn toàn khác, thuế chỉ quan tâm xem các bác hạch toán sai hay đúng nếu cái sai và đúng đó có làm ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì thuế mới quan tâm, cơ bản là Thuế ko có quyền trong việc phạt bạn làm sai chế độ kế toán. Việc nộp thuế TNDN tạm tính hàng quý hàng tháng là chuyện tạm thời, đến lúc quyết toán thuế TNDN cuối năm thừa đâu, thiếu đâu lúc đó là việc của cơ quan Thuế, các bác có tính thiếu CQ Thuế nếu biết vẫn truy thu cho đủ mà thôi, nên việc tính sai ( Thừa hoặc thiếu ) cứ mặc kệ ở đó đã, sai hay ko là việc của kế toán, nhưng quan trọng là CQ Thuế có biết hay ko, biết thì xử, ko biết thì các bác vẫn hoàn toàn yên tâm, Cái này đúng ra bác phải hỏi chỗ diễn đàn của kế toán thì đúng hơn, chứ ở đây chỉ là Thuế, thế thôi.

nói quá hay.

thành lập cty dc 4 tháng là cuối năm,tháng nào cũng báo cáo lỗ vì chưa thật sự hoạt động ,vợ làm kt mới vừa đẻ lại chỉ biết báo cáo thuế ko biết hạch toán cuối năm ,chị nuối ,má nuôi làm KT nhiều mà ko giám hỏi đành potay

R

richmon

Sơ cấp
14/7/09
34
0
0
Da Nang

Cái này đúng là vậy, các bạn nên đọc kỹ công văn 518/TCT-CS về hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2010. Trích" VII. Về thực hiện chính sách kích cầu năm 2010

Ngày 22/3/2010, Bộ Tài chính ban hành Thông tư số 39/2010/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Quyết định số 12/2010/QĐ-TTg ngày 12/2/2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc gia hạn nộp thuế TNDN nhằm tiếp tục tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế năm 2010. Một số nội dung chính về chính sách kích cầu cần lưu ý tại Thông tư này như sau:

1. Quy định chung:

Gia hạn nộp thuế trong thời gian 3 tháng kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế đối với:

1.1. Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2010 của doanh nghiệp nhỏ và vừa:

Doanh nghiệp nhỏ và vừa là doanh nghiệp đáp ứng tiêu chí về vốn hoặc lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 56/2009/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2009 của Chính phủ về trợ giúp phát triển doanh nghiệp nhỏ và vừa, cụ thể như sau:
Quy mô

Khu vực
Doanh nghiệp siêu nhỏ
Doanh nghiệp nhỏ
Doanh nghiệp vừa

Số lao động
Tổng nguồn vốn
Số lao động
Tổng nguồn vốn
Số lao động

I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản
10 người trở xuống
20 tỷ đồng trở xuống
từ trên 10 người đến 200 người
từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
từ trên 200 người đến 300 người

II. Công nghiệp và xây dựng
10 người trở xuống
20 tỷ đồng trở xuống
từ trên 10 người đến 200 người
từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
từ trên 200 người đến 300 người

III. Thương mại và dịch vụ
10 người trở xuống
10 tỷ đồng trở xuống
từ trên 10 người đến 50 người
từ trên 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng
từ trên 50 người đến 100 người

1.2. Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2010 từ hoạt động sản xuất, gia công dệt, may, da, giày, dép:

Hoạt động sản xuất, gia công dệt, may, da, giày, dép làm căn cứ xác định gia hạn nộp thuế thực hiện theo quy định tại Quyết định số 10/2007/QĐ-TTg ngày 23 tháng 01 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành hệ thống ngành kinh tế của Việt Nam và các văn bản hướng dẫn.

Việc gia hạn nộp thuế áp dụng đối với các doanh nghiệp đã thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ và thực hiện đăng ký nộp thuế theo kê khai.

2. Xác định số thuế TNDN được gia hạn:

Số thuế TNDN được gia hạn là số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý và số thuế thu nhập doanh nghiệp chênh lệch cao hơn giữa số thuế quyết toán khi doanh nghiệp khai quyết toán năm 2010 với tổng số thuế đã tạm tính nộp của 4 quý năm 2010.

3. Thời gian gia hạn nộp thuế TNDN:

Năm: 2010
Quý
Thời hạn nộp chậm nhất theo TT số 39/2010/TT-BTC

I
30/07/2010

II
30/10/2010

III
31/01/2011

IV
30/04/2011

Số chênh lệch cao hơn giữa số thuế TNDN quyết toán với tổng số thuế đã tạm tính nộp của 4 quý
30/06/2011

Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm 2010 có phát sinh số thuế thu nhập doanh nghiệp được gia hạn thấp hơn so với tổng số thuế đã tạm tính nộp của 4 quý thì doanh nghiệp lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại điểm 5.1 mục I phần B Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14 tháng 6 năm 2007 của Bộ Tài chính.

Trường hợp doanh nghiệp nhỏ và vừa kê khai, nộp thuế thu nhập doanh nghiệp từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản theo từng lần phát sinh thì doanh nghiệp tự xác định thời gian gia hạn nộp thuế tối đa không quá 3 tháng kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

4. Trình tự, thủ tục gia hạn nộp thuế:

Doanh nghiệp thuộc diện được gia hạn nộp thuế thực hiện lập tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý và tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2010 theo quy định hiện hành, tại dòng cam kết trong tờ khai ghi thêm nội dung thời hạn nộp thuế đề nghị gia hạn."

T

tuannu

Guest
23/2/11
4
0
0
phu tho
em moi ra nhap dien dan cac anh chi giup do em voi: ttrong nam 2010 khitam tinh thue TNDN em chi phan anh 1 but toan No 3334/ Co 111 chu gio em moi phat hien ra la em con thieu but toan No 821/co3334 ma em da nop bao cao tai chinh roi bay gio em phai lam sao day co anh chi nao giup em voi em xin cam on.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA