Định khoản hàng cho biếu tặng

• Thread starter phuong trang
  • Ngày gửi
P

phuong trang

Guest
Xin chào cả nhà.
Công ty mình làm về tạp chí, thường hay đem biếu tặng tạp chí cho khách hàng, khoản này mình đưa vào chi phí ( tỷ lệ 10%/tổng CP của cả năm), còn phần vượt 10% thì mình đưa vào doanh thu bình thường, mình định khoản thế này:

*Đưa vào CP: Nợ 642/có 511,3331
*Đưa vào DT: Nợ 111/có 511,3331
Như vậy có đúng không, giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều.

Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Xin chào cả nhà.
Công ty mình làm về tạp chí, thường hay đem biếu tặng tạp chí cho khách hàng, khoản này mình đưa vào chi phí ( tỷ lệ 10%/tổng CP của cả năm), còn phần vượt 10% thì mình đưa vào doanh thu bình thường, mình định khoản thế này:

*Đưa vào CP: Nợ 642/có 511,3331
*Đưa vào DT: Nợ 111/có 511,3331
Như vậy có đúng không, giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều.

Thân!

Khoản biếu tặng hay khuyến mại bạn hạch toán vào chi phí bình thường vì đâu có thu tiền. Chi lưu ý khi xác định thuế TNDN bạn vào mục điều chinhe giảm của tờ khai và khai giảm phâà vượt quá quy định là được.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Mình đồng ý với bạn thd6758 tính hết vào chi phí, khi quyết toán thì loại ra sau, nhưng khoản thuế thì xuất hđ không cần phải ghi do đó ĐK: N641/C512 (không đk 511)

P

phuong trang

Guest
Mình đồng ý với bạn thd6758 tính hết vào chi phí, khi quyết toán thì loại ra sau, nhưng khoản thuế thì xuất hđ không cần phải ghi do đó ĐK: N641/C512 (không đk 511)

Chào bạn
Theo TT 129/2008 thì "hàng hóa cho biếu tặng phải lập hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng cho khách hàng.."
* Vậy cho mình hỏi khoản thuế này mình có loại ra không, mình làm theo QĐ 48, không có TK 512, mình định khoản thuế là: Nợ 6421/có 3331
và hàng biếu tặng là :Nợ 6421/Có 5111

T

thuydung77

Guest
29/3/08
3
0
1
46
ha noi
bạn à
mình cũng làm ở tạp chí
hàng hoá biếu tặng phải lập hoá đơn
nhung minh đã chót ko viết hoá đơn rồi (vi đa số là <100.000)
bạn có cách nào giải quyết ko

B

bumbum009

Sơ cấp
7/11/09
4
0
1
33
thu duc
minh theo ý bạn "phuong trang". tt129 huong dan cho thue, minh ke toan thi nen theo qd48 di

T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi
Ðề: Định khoản hàng cho biếu tặng

Các bác có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp mình!
Bên mình cũng tạp chí nhưng ko xuất hóa đơn cho các báo biếu tặng (thực tế có, nhưng ko xuất). Nhưng bên mình cũng thường đem đi trưng bày một số các khu trung tâm giải trí. Mình tính quăng vô đó hết như vậy có ổn ko mọi người?
Xin cảm ơn!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Các bác có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp mình!
Bên mình cũng tạp chí nhưng ko xuất hóa đơn cho các báo biếu tặng (thực tế có, nhưng ko xuất). Nhưng bên mình cũng thường đem đi trưng bày một số các khu trung tâm giải trí. Mình tính quăng vô đó hết như vậy có ổn ko mọi người?
Xin cảm ơn!
Thông thường hàng trưng bày thì vẫn là hàng hóa của DN, khi nào đem bán hoặc thanh lý vẫn phải xuất hóa đơn bình thường.
Tuy nhiên trường hợp báo chí theo mình thì trưng bày xong sẽ mất giá trị, không bán được nữa, do đó đối với mặt hàng báo chí nếu trưng bày thì chính là bạn đang tiêu dùng nội bộ rồi, do đó bạn vẫn phải xuất HĐ tiêu dùng nội bộ khi đem tạp chi đi trưng bày.

T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi

Thông thường hàng trưng bày thì vẫn là hàng hóa của DN, khi nào đem bán hoặc thanh lý vẫn phải xuất hóa đơn bình thường.
Tuy nhiên trường hợp báo chí theo mình thì trưng bày xong sẽ mất giá trị, không bán được nữa, do đó đối với mặt hàng báo chí nếu trưng bày thì chính là bạn đang tiêu dùng nội bộ rồi, do đó bạn vẫn phải xuất HĐ tiêu dùng nội bộ khi đem tạp chi đi trưng bày.

Vô lý nhỉ.Nó vẫn là hàng DN mà, việc mất giá thì hàng nào chả thế. Mình vẫn giữ nó và có thể sẽ bán theo kiểu ve chai cơ mà. Sao lại gọi là tiêu dùng nội bộ?? Ko lẽ ko bán được thì gọi là DN tiêu dùng hết ah?

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Ko dùng nữa thì hủy đi đc ko vậy :045:

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Vô lý nhỉ.Nó vẫn là hàng DN mà, việc mất giá thì hàng nào chả thế. Mình vẫn giữ nó và có thể sẽ bán theo kiểu ve chai cơ mà. Sao lại gọi là tiêu dùng nội bộ?? Ko lẽ ko bán được thì gọi là DN tiêu dùng hết ah?
Thế này nhé bạn, nếu 1 mặt hàng thông thường trưng bày chỉ mang tính giới thiệu cho khách hàng xem sản phẩm, còn giá trị mặt hàng đó vẫn mất đi không đáng kê trong quá trình trưng bày. Ví dụ hàng điện máy, điện tử, xe máy, gia dụng... thì khi không trưng bày nữa bạn có thể bán giảm giá nhưng giảm ko đáng kể.
Còn báo chí là mặt hàng đặc biệt, nó ko mất giá trị về vật chất khi trưng bày, mà nó mất giá trị về cái vô hình của tờ báo đó, vì tạp chí thì chỉ có giá trị trong 1 thời gian ngắn, sau đó dù còn mới nhưng xuất bản lâu thì người ta cũng ko mua nữa. Do vậy khi bạn trưng bày thì chính xác là bạn đang sử dụng nó rồi chứ ko mang tính trưng bày đơn thuần nữa.
Tuy vậy cty bạn cũng ko thể bán hết ấn phẩm phát hành ra, thì bạn coi như nó là hàng tồn kho và bán thanh lý cũng được, dù sao thì cũng chẳng ai kiểm tra được chuyện này cả, :)

T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi

Thật ra mình cũng chia sẻ như thế này: Có một số tờ báo việc phát hành ko nhằm mục đích bán được báo đâu, vì tạp chí in thì giá rất cao mà bán thì còn thấp hơn cả giá vốn in. Mục đích phát hành của họ là để quảng cáo cho các thương hiệu, SP .... khách hàng của họ sd dịch vụ quảng cáo của họ. Do đó mình nghĩ là đối với trường hợp này thì việc thu được tiền bán báo chỉ là ghi giảm cho giá vốn dịch vụ QC thôi. (ko đáng kể). Mục đích là dịch vụ quảng cáo. Híc, phải học kỹ lại PP tính giá thành để sau nài nói chuyện với thuế .

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Thật ra mình cũng chia sẻ như thế này: Có một số tờ báo việc phát hành ko nhằm mục đích bán được báo đâu, vì tạp chí in thì giá rất cao mà bán thì còn thấp hơn cả giá vốn in. Mục đích phát hành của họ là để quảng cáo cho các thương hiệu, SP .... khách hàng của họ sd dịch vụ quảng cáo của họ. Do đó mình nghĩ là đối với trường hợp này thì việc thu được tiền bán báo chỉ là ghi giảm cho giá vốn dịch vụ QC thôi. (ko đáng kể). Mục đích là dịch vụ quảng cáo. Híc, phải học kỹ lại PP tính giá thành để sau nài nói chuyện với thuế .
Thanks bạn, đúng là tầm nhìn kinh doanh ngắn hạn nên mình mới chỉ nghĩ đơn giản là in tạp chí để bán thu tiền, mặc dù cũng thoáng qua suy nghĩ tạp chí khác báo giấy bình thường, hehe (cơ mà báo giấy thì cũng ăn tiền quảng cáo + đăng bài ác).
Nếu vậy doanh thu cty bạn vừa bao gồm thu tiền quảng cáo và thu tiền bán tạp chí, trong đó chủ yếu vẫn là quảng cáo rồi. Nhưng tiền thu bán tạp chí mặc dù ko đáng kể nhưng mình nghĩ vẫn là 1 phần doanh thu chứ, còn phần tạp chí trưng bày bạn có thể xử lý theo cách tiêu dùng nội bộ, biếu tặng hoặc bán thanh lý tồn kho. Nhưng nếu thanh lý thì đừng để tỉ lệ lớn quá nhé, Thuế sẽ thắc mắc cũng nên.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Mình nghĩ: tạp chí trưng bày thuộc loại CF quảng cáo.

Sửa lần cuối:
T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi

Thanks bạn, đúng là tầm nhìn kinh doanh ngắn hạn nên mình mới chỉ nghĩ đơn giản là in tạp chí để bán thu tiền, mặc dù cũng thoáng qua suy nghĩ tạp chí khác báo giấy bình thường, hehe (cơ mà báo giấy thì cũng ăn tiền quảng cáo + đăng bài ác).
Nếu vậy doanh thu cty bạn vừa bao gồm thu tiền quảng cáo và thu tiền bán tạp chí, trong đó chủ yếu vẫn là quảng cáo rồi. Nhưng tiền thu bán tạp chí mặc dù ko đáng kể nhưng mình nghĩ vẫn là 1 phần doanh thu chứ, còn phần tạp chí trưng bày bạn có thể xử lý theo cách tiêu dùng nội bộ, biếu tặng hoặc bán thanh lý tồn kho. Nhưng nếu thanh lý thì đừng để tỉ lệ lớn quá nhé, Thuế sẽ thắc mắc cũng nên.

Cái mình đang muốn tránh là cái này vì phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT, tính doanh thu rất vô lý so với mục đích thực tế.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái mình đang muốn tránh là cái này vì phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT, tính doanh thu rất vô lý so với mục đích thực tế.
Tiêu dùng nội bộ mặc dù xuất HĐ có thuế GTGT nhưng bạn lại được khấu trừ trở lại chính cái HĐ đó mà, nên có phải nộp thuế GTGT đâu?

Bạn có thể xem cách hạch toán và xuất HĐ hàng tiêu dùng nội bộ ở đây nha
http://www.webketoan.vn/forum/threa...en-mai-bieu-tang-tieu-dung-noi-bo-?highlight=

Sửa lần cuối:
T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi

Mình nghĩ: tạp chí trưng bày thuộc loại CF quảng cáo.

mình thấy tự nhiên phải nộp thuế GTGT rất kỳ

Băn khoăn ghê. :wall:

Sửa lần cuối:
T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi

Tiêu dùng nội bộ mặc dù xuất HĐ có thuế GTGT nhưng bạn lại được khấu trừ trở lại chính cái HĐ đó mà, nên có phải nộp thuế GTGT đâu?

Bạn có thể xem cách hạch toán và xuất HĐ hàng tiêu dùng nội bộ ở đây nha
http://www.webketoan.vn/forum/threa...en-mai-bieu-tang-tieu-dung-noi-bo-?highlight=

Cái này chính xác chưa bác? Nếu vậy xuuất hóa đơn ghi người mua cũng là mình luôn đúng ko ta?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái này chính xác chưa bác? Nếu vậy xuuất hóa đơn ghi người mua cũng là mình luôn đúng ko ta?
Đúng rồi bạn ạ, thì bản chất nó là cty bạn mua lại chính sản phẩm của cty, do đó bạn vẫn sử dụng hóa đơn này như 1 khoản chi phí đầu vào, và vẫn hạch toán doanh thu đầu ra. Vẫn kê khai thuế đầu ra và cả thuế đầu vào của 2 liên như bình thường thôi. Bạn nhớ ghi rõ nội dung là xuất tiêu dùng nội bộ nhé.

T

thtd9

Guest
17/1/09
7
0
1
Ha noi

Mình ghi xuất trưng tại đâu luôn

Tiêu dùng nội bộ nhiều kiểu lắm

Xem nhiều