Giá vốn hàng tồn kho

• Thread starter conmale1401
  • Ngày gửi
C

conmale1401

Sơ cấp
6/11/08
10
0
0
gia lai
Các anh chị cho em hỏi là:
1. chi phí thu mua hàng (1562) có được tính vào giá vốn (632) hay không? chi phí này có ảnh hưởng đến giá vốn không hay chỉ ảnh hưởng đến lợi nhuận trên bảng BCKQKD thôi?
2. Hàng mua trả lại có ảnh hưởng gì đến giá vốn không a.?
Các anh chị giúp em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
1. chi phí thu mua hàng (1562) có được tính vào giá vốn (632) hay không? chi phí này có ảnh hưởng đến giá vốn không hay chỉ ảnh hưởng đến lợi nhuận trên bảng BCKQKD thôi?

1. Chi phí mua hàng (1562), khi xuất bán thì bạn phải hạch toán giá vốn: N632/C1562. Vậy có tính và ảnh hưởng đến giá vốn ko thì bạn đã rỏ./.

2. Hàng mua trả lại, có nghĩa bên mua ko nhận hàng này (có thể chưa nhập kho trả lại, hoặc nhập kho rồi xuất trả lại), vậy thì nó chưa liên quan đến nghiệp vụ bán hàng, như vậy có liên quan gì đến giá vốn mà ảnh hưởng???

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
1. Chi phí mua hàng 1562. bạn hạch toán vào giá vốn hàng nhập mua, giá vốn tăng lên sẽ ảnh hưởng đến giá thành và tất nhiên là ảnh hưởng đến lợi nhuân.
2. Hàng mua bị trả lại sẽ làm giảm giá vốn trong kỳ đồng thời với giảm doanh thu vì vậy nó có ảnh hưởng cả đến doanh thu, giá vốn và cả lợi nhuận
Thân!

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Nói không-Nói có

Sở dĩ hai anh nó khác nhau là do nhìn ở hai góc độ khác nhau. Người xem phải tự sàng lọc vậy.

Hàng trả lại, nếu là trả lại hàng bán kỳ trước thì khẳng định phải ảnh hưởng (giảm) doanh thu và giá vốn kỳ này (dĩ nhiên không kể truờng hợp hàng không có cả doanh thu lẫn giá vốn!).

Hàng xuất bán trong kỳ, trả lại trong kỳ; nếu xem tổng trong kỳ thì không ảnh hưởng, kể như không xuất bán số lượng hàng đó vậy; nếu xét diễn biến doanh thu qua từng thời đoạn trong kỳ thì đương nhên là có ảnh hưởng rồi: người thấy đó mất đó. Thật ra, góc nhìn này lạ quay trở về việc chia nhỏ thời gian ra như trường hợp khác kỳ kế toán.

Sửa lần cuối:
N

nemchuaranf4

Sơ cấp
19/11/08
39
0
0
Hà Nội
cho em hỏi chút anh chị ơi!
Cty em bán một mặt hàng mà có 3 loại giá nhập tại 3 thời điểm khác nhau. Giả sử
ngày 01/01/09 nhập hàng A giá nhập là 1.000 đ
ngày 02/01/09 nhập hàng A giá nhập là 1.200 đ
ngày 03/01/09 nhập hàng A giá nhập là 800 đ
Đến 04/01/09 em bán hàng A giá bán là 1.500đ.
Vậy giá vốn hàng bán là bao nhiều vậy ạ?
Anh chị giúp em với.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Anh chị giúp em với.

cái này tùy thuộc em chon phương pháp tính giá vốn hàng tồn kho thế nào.

levanton

levanton

Cao cấp
Anh chị giúp em với.

Giá vốn còn cái này tùy thuộc em chon phương pháp tính giá vốn hàng tồn kho thế nào và số lượng hàng mua của mỗi lần nhập nữa.
Giá nhận trước xuất trước khác giá bình quân,...Bạn nói rõ mỗi lần mua bao nhiêu số lượng, chọn phương pháp tính giá nào thì mọi người mới tính chính xác cho bạn được.

N

nemchuaranf4

Sơ cấp
19/11/08
39
0
0
Hà Nội
em mới làm kế toán nên cũng không biết là nên tính theo giá nào. Công ty em mỗi một loại hàng đều có rất nhiều mức giá nhập khác nhau và trong 1 tháng có thể giá lên xuống thất thường chứ không cố định. Trong một kỳ kế toán có thể được tính cả 2phương pháp tính giá bình quân gia quyền hay giá đích danh đc k ạ? và cho em hỏi thêm em cần xem tài liệu gì để biết thêm về các phương pháp tính giá này ạ?

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
em mới làm kế toán nên cũng không biết là nên tính theo giá nào. Công ty em mỗi một loại hàng đều có rất nhiều mức giá nhập khác nhau và trong 1 tháng có thể giá lên xuống thất thường chứ không cố định. Trong một kỳ kế toán có thể được tính cả 2phương pháp tính giá bình quân gia quyền hay giá đích danh đc k ạ? và cho em hỏi thêm em cần xem tài liệu gì để biết thêm về các phương pháp tính giá này ạ?
1.Hiện tại có 4 phương pháp tính giá vốn,
Nhập trước xuất trước
Nhập sau xuất trước
Bình quân gia quyền
Thực tế đích danh
2.Thường thì các doanh nghiệp hay sử dụng phương pháp bình quân, vì - phương pháp này đơn giản, nhanh
- Phương pháp thực tế đích danh thì thường dùng cho các mặt hàng có giá trị lớn như ô tô...
- Phương pháp Nhập trước xuất trước, hay nhập sau xuất trước thì ít dùng hơn vì nó đòi hỏi tính toán và theo dõi khá phức tạp
Trong kỳ kế toán chỉ được xác định 1 phương pháp tính giá xuất kho thôi
3.Bạn có thể tìm hiểu về các phương pháp này trong các sách kế toán, tài chính...
Thân!

G

gacon88

Chiếpchiếp, chiếpchiếp...
4/9/08
113
3
16
HN
phương pháp tính giá đã được quy định ngay từ đầu kì ấy nhỉ, bạn cứ làm theo quy định ấy thôi

H

HUYBEOKT

Guest
17/4/08
46
0
0
40
Cầu Giấy - Hà Nội
Anh chị giúp em với.

ủa sao kỳ vậy ta, sao bạn không áp dụng một phương pháp tính giá xuất bán nào đó, chẳng hạn như "bình quân cuối kỳ"... hi! chúc bạn thành công nhé.

V

vinatesco

Guest
22/3/09
2
0
0
ha noi
nemchuaran f4 àh.bạn phải xem cty bạn xuất kho theo phương pháp nào chứ như: bình quân gia quyền, nhập trước- xuất trước, nhập sau - xuất trước...và với số lượng bao nhiêu thì bạn mới tính được giá xuất
ví dụ: theo pp NT-Xt
ngày 1/1/09 nhập 200 sp đơn giá 1000/sp
ngày 2/1/09 nhập 100 sp đơn giá 1200/sp
ngày 3/1/09 nhập 110 sp đơ giá 800/sp
ngày 4/1/09 xuất 250 sp đơn giá 1500/sp
khi đó giá xuất thực tế là:200 x1000 + 50 x 1200=
vậy nha chúc bạn thành công

O

o0Death0o

Sơ cấp
31/3/09
5
0
0
36
Hà Nội
Bao h 1 DN cũng phải đăng kí phương pháp tính giá xuất kho cả kì cho bộ TC thì phải. H0k thì ai quản lí đc bạn ( kiến thức nông cạn chỉ nhớ thế thui) :D

V

vu xuan dieu

Guest
13/1/09
1
0
0
40
Mong cai
thường thì mình nghĩ nhập giá nào xuất giá đó vẫn đơn giản hơn chứ. chỉ cần mình theo rõi trên sổ kho là ổn mà

N

NhanDA

Guest
28/4/09
6
0
0
hanoi
CP mua hàng phải tính vào Giá mua hàng hoá - chính là giá khi xuất hàng và hạch toán vào giá vốn
trường hợp hàng mua về trả lại thì chưa ảnh hường gì tới giá mua HH do vậy không ảnh hưởng đến giá vốn khi hạc toán em ạ
Chào !

P

phuongdung816

Sơ cấp
29/4/09
30
1
6
37
TP HCM
Cái này phải tuỳ thuộc vào phương pháp hạch toán của công ty bạn nửa?
Cty bạn đăng ký tính giá theo phương pháp nào?
thường thì mình thấy tính theo phương pháp bình quân gia quyền là OK nhất đấy.
bạn tham khảo nhé.

T

thieuxuan

Sơ cấp
30/5/09
11
0
0
34
thanh hoá
Em tính giá bình quân gia quyền đi nemchuaranf4 ạ.

tại sao lại tính giá bình quan gia quyền đuợc . Muốn tính được giá vốn thì phải phụ thuộc vào phương pháp tính giá hàng tồn kho theo phương pháp nào chứ.

A

AXIA

Guest
23/5/07
6
0
0
tp.hcm
Các bạn ơi, cho mình hỏi về vấn đề hàng tồn kho. (Cty mình là cty SX 100% vốn nước ngoài)
Trước khi kiểm toán, giá trị hàng tồn kho của mình như sau:
SP A: số lượng 10 x đơn giá 100 = thành tiền 1.000
SP B: số lượng 20 x đơn giá 120 = thành tiền 2.400
Tổng cộng giá trị hàng tồn kho là số lượng 30, thành tiền là 3.400
Công ty mình hạch toán giá vốn theo phương pháp bình quân gia quyền.
Sau khi kiểm toán thì kiểm toán viên có đưa thêm 1 số chi phí khấu hao mà bên mình thiếu, nâng giá trị hàng tồn kho lên thêm 500 nữa. Có nghĩa là số lượng hàng tồn kho không thay đổi, nhưng giá trị hàng tồn kho lúc này là 3.900.
Vậy cho mình hỏi là số chênh lệch giá trị hàng tồn kho sau khi kiểm toán (500) mình sẽ hạch toán như thế nào? Đưa hết vào giá vốn có được không? Có phải tính lại đơn giá cho từng sản phẩm không?
Các anh chị và các bạn có biết về vấn đề này hãy tư vấn và giúp đỡ mình.
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA