Phân bổ chi phí thế nào

• Thread starter HanhHP
  • Ngày gửi
H

HanhHP

Guest
12/3/09
10
0
0
37
hải phòng
chào các anh chị, em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em cũng mới bước vào nghề kế toán nên một số vấn đề còn chưa rõ. Mong các anh chị chỉ giáo:
Em xin hỏi một vấn đề như sau:
Cty em có mục kinh doanh về vận tải: chẳng hạn 1 tháng doanh thu vận tải là 200000000 và chi phí xăng dầu là 70.000.000. Em xin hỏi chi phí xăng dầu trên có được hoạch toán hết vào 154 không hay phải phân bổ ra a.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HanhHP

Guest
12/3/09
10
0
0
37
hải phòng
không ai trả lời giúp em sao? em nên phân bổ chi phí đó như thế nào cho đúng

H

Hoangvn80

Guest
10/3/09
5
1
3
Thái Nguyên
Theo mình phải phân bổ chi phí xăng dầu chi tiết cho từng mục kinh doanh. Ở đây bạn phải tính giá thành cho từng mục kinh doanh một và chi tiết 154 theo từng mục kinh doanh đó. Có thể theo dõi cụ thể mỗi mục kinh doanh sử dụng bao nhiêu chi phí xăng dầu để từ đó đưa vào giá thành của từng mục. Nếu không theo dõi chi tiết được thì có thể phân bổ dựa trên một tiêu thức nào đó.

G

gyganet

Guest
15/3/09
1
0
1
37
tphcm
chào các anh chị, em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em cũng mới bước vào nghề kế toán nên một số vấn đề còn chưa rõ. Mong các anh chị chỉ giáo:
Cty em có mục kinh doanh về vận tải: chẳng hạn 1 tháng doanh thu vận tải là 200000000 và chi phí xăng dầu là 70.000.000. Em xin hỏi chi phí xăng dầu trên có được hoạch toán hết vào 154 không hay phải phân bổ ra a.
theo minh nghi ban nen xem lai chi phi xang dau su dung cho san xuat hay la cho hang hoa di ban,neu xang dau su dung cho san xuat thi hach toan tk154,con xang dau ma dung de cho hang di ban thi hach toan vao tk 641.o day la cong ty kinh doanh ve van tai thi minh nghi se hok co tk154 dau,tk154 chi danh cho nhung doanh nghiep san xuat thui

H

huongcon8x

Guest
5/3/09
17
2
0
Ba dinh Ha noi
o day la cong ty kinh doanh ve van tai thi minh nghi se hok co tk154 dau,tk154 chi danh cho nhung doanh nghiep san xuat thui

Chào bạn!
Theo mình, công ty kinh doanh vận tải thì phải hạch toán chi phí vào TK 154 mới đúng chứ???? Chi phí xăng dầu dùng cho vận chuyển là nguyên vật liệu còn gì? Còn nếu bạn dùng xăng dầu để chở hàng hoá của cty đi bán thì mới hạch toán vào 641 theo QĐ15 hoặc vào 642 theo QĐ 48. Mong tham khảo ý kiến của mọi người. Thân!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Công ty kinh doanh vận tải thì toàn bộ chi phí phục vụ cho vâạ tải được tập hợp vào TK 154 tuy nhiên việc xác định gía thành vâạ tải bạn phỉa xác định đặc thù của ngành vận tải gồm các mục sau :
-Chi phí nhiên liệu, dầu mỡ phụ tiêu hao = (định mức tiêu hao/TM) X SL TKM đạt được.
-Chi phí săm lốp phải xác định theo mức độ hao mòn khi sử dụng
-Chi phí SC thường xuyên , SC lớn cũng phải xác định trên cơ sở định mức để trích trước
việc xác định định mức chi phí vận tải phải căn cứ vào tính năng kỹ thuật, khu vực vận chuyển và cự ly vận chuyển

L

lehuong85hn

Sơ cấp
20/2/09
9
0
0
39
Ha Noi

Mình cũng đang làm cho một công ty vận tải.MÌnh mới vào làm và thấy chị kế toán trước cho số tiền mua xăng dầu đó vào hết TK 152- CP cho nguyên vật liệu. Còn CP cầu đường thì cho vào 641.Các bạn tham khảo thử xem nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA