Tính giá thành sản phẩm dở dang như thế nào thì hợp lý?

• Thread starter handsome
  • Ngày gửi
H

handsome

Sơ cấp
20/7/06
19
0
1
40
TP.HCM
Mong được hướng dẩn cách đánh giá sản phẩm dở dang!

Có một bài toán như sau:
SPA: SX hoàn thành 1200 SP, còn 400 SP dở dang, mức độ hoàn thành 60%, đánh giá theo PP ước lượng SP tương đương
SPB: Hoàn thành 2000 SP, còn 500 SP dở dang, mức độ hoàn thành 40%, đánh giá theo CP NVL chính. (còn những phần khác em làm xong rồi, bao gồm cả tập hợp chi phí).
Em ko biết tính giá thành sản phẩm. Các anh chi giúp em với. Theo như câu hỏi trên, em cần phải làm những gì? Anh chị hướng dẩn em cách đánh giá SPDD cùa 2 sản phẩm trên với. Cám ơn các anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Có một bài toán như sau:
SPA: SX hoàn thành 1200 SP, còn 400 SP dở dang, mức độ hoàn thành 60%, đánh giá theo PP ước lượng SP tương đương
SPB: Hoàn thành 2000 SP, còn 500 SP dở dang, mức độ hoàn thành 40%, đánh giá theo CP NVL chính. (còn những phần khác em làm xong rồi, bao gồm cả tập hợp chi phí).
Em ko biết tính giá thành sản phẩm. Các anh chi giúp em với. Theo như câu hỏi trên, em cần phải làm những gì? Anh chị hướng dẩn em cách đánh giá SPDD cùa 2 sản phẩm trên với. Cám ơn các anh chị nhiều.

1- Xác định giá thành SPA
a/ Xác định SPDD cuối kỳ cho SP A:
[(154A đầu kỳ+154A phát sinh trong kỳ-phế liệu thu hồi)/(1200+400*0.6)]*(400*0.6)
Giá thành đvị SPA=(154A đầu kỳ+154A phát sinh-154A cuối kỳ-phế liệu thu hồi)/1200
2- Xác định giá thành SPB: tương tự như trên nhưng thay thế giá trị 154 bằng giá trị NVL chính

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Có một bài toán như sau:
Trước tiên bạn cần xác định sản phẩm dở dang cuối kỳ
SP A(theo pp hoàn thành tương đương)
=( CF dở dang đầu kỳ + Chi phí ps trong kỳ)/(số lượng sản phẩm ht + sl spdd cuối kỳ quy đổi hoàn thành)* sl sp dd ck quy đổi hoàn thành
Từ đó tùy vào từng pp tính giá thành bạn có cách xác định giá thành nhập kho
- Tính theo pp phân bước
- Giản đơn
- Định mức...

P

plamingo

Guest
14/3/09
4
0
1
hai duong
chào mọi người, công ty em mới đi vào hoạt động sản xuất, chuyên sản xuất khăn mặt.em vào được phân mảng tính giá thành sản phẩm. vậy ai có thể giúp em xem tính như thế nào không ạ? và tính sản phẩm dở dang như thế nào thì hợp lý ạ. em xin chân thành cảm ơn:ezpi_hear

tranvanquyen

tranvanquyen

chào mọi người, công ty em mới đi vào hoạt động sản xuất, chuyên sản xuất khăn mặt.em vào được phân mảng tính giá thành sản phẩm. vậy ai có thể giúp em xem tính như thế nào không ạ? và tính sản phẩm dở dang như thế nào thì hợp lý ạ. em xin chân thành cảm ơn:ezpi_hear
Trước tiên bạn nên nghiên cứu kỹ quy trình sản xuất bên bạn, từ đó mới chọn được pp tính giá thành hợp lý.
Đánh giá sản phẩm làm dở thì bạn có thể đánh giá theo chi phí nguyên vật liệu (PP này áp dụng với DN sản xuất giản đơn, chi phí nvl chiếm tỷ trọng cao trong giá thành)
- Đánh giá sp làm dở theo PP ước lượng sản phẩm tương đương
Đây là PP thường hay dùng, tuy nhiên mức độ tính toán khá phức tạp
Thân!

T

thonongianac87

Guest
11/3/09
3
0
0
37
Đất lành chim đậu
Hi các bác, em mới gia nhập làng kế toán, muốn tìm hiểu cách tính giá thành và giá sản phẩm dở dang của sp may mặc (gia công, sản xuất), các Bác trợ giúp em nhé.

Cám ơn các Bác nhiều nhiều :)

T

thonongianac87

Guest
11/3/09
3
0
0
37
Đất lành chim đậu
Hi các bác, em mới gia nhập làng kế toán, muốn tìm hiểu cách tính giá thành và giá sản phẩm dở dang của sp may mặc (gia công, sản xuất), các Bác trợ giúp em nhé.

Cám ơn các Bác nhiều nhiều :D

tranvanquyen

tranvanquyen

Cám ơn các Bác nhiều nhiều :D
Sản phẩm may mặc gia công, sx thì thường tính giá thành theo hợp đồng. Tùy thuộc vào quy trình sản xuất của bên bạn mà có PP tính giá thành cho hợp lý.
Thân!

N

ngocha235

Sơ cấp
12/11/08
5
0
1
41
HCM
Bạn tranvannguyen co thể hướng dẫn cụ thể ko. Thảo đang rất cần . Thanhks hoặc hỉ sơ sơ cũng dược.
Thaophong@rocketmail.com
Cell: 0938.204.235

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA