Có phải là TSCĐ?

• Thread starter horusvn84
  • Ngày gửi
H

horusvn84

Guest
25/4/08
10
0
1
Đồng Nai
Help! Xác định TSCĐ

Chào các bạn!!
Minh mới làm kế toán nên có 1 số vấn đề ko dc rõ lắm nên nhờ các bạn giúp đỡ.
Cty mình mua 1 mảnh đất để xây dựng trụ sỡ, nó có được kê bào TSCD ko, và hoạch toán nó vào tài khoản nào??

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Chào các bác!
E có một câu hỏi xin trợ giúp của các bác. Cty e mới thành lập năm 2009, e muốn hỏi CHI PHÍ CẢI TẠO VÀ LẮP ĐẶT NỘI THẤT VĂN PHÒNG CÔNG TY GỒM CẢ THIẾT KẾ MẪU LÔGO, PHONG BÌ NAMECARD, LÊTTRHEAD (trọn gói trong tổng giá trị HĐ là 115.000.000) là TSCĐ của Cty phải không? Nếu là TSCĐ của Cty thì thời gian khấu hao là bao lâu?
Có bác nào biết mách giúp em. Cảm ơn các bác nhiều!

B

binhyeu

Sơ cấp
28/2/09
32
0
0
bình phước
không được hạch toán đất vào TSCD đâu bạn à! vì đất là tài sản đặc biệt ko hao mòn. có ai để đất rùi bán mà bị lỗ đâu bạn ! theo mình bạn nên hạch toán vào 242 rùi phân bổ dần . thế nha.

B

binhyeu

Sơ cấp
28/2/09
32
0
0
bình phước
theo mình chi phí đó ko được coi là TSCD , nếu là mình mình sẽ hạch toán vào 142 , ko bít ý kiến của các bác thế nào

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Bạn nên liệt kê chi tiết ra TS nào thoả mãn SD trên 1 năm , Gtrị trên 10trđ, thu được lợi ích khi SD và XD chắc chắn được giá trị thì nó là TSCĐ, nếu bạn chỉ ghi ngắn như vậy thì tôi cũng chịu thôi.

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Theo mình được biết thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các bằng phát minh sang chế được coi là tài sản cố định vô hình!

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Chào các bác!
E có một câu hỏi xin trợ giúp của các bác. Cty e mới thành lập năm 2009, e muốn hỏi CHI PHÍ CẢI TẠO VÀ LẮP ĐẶT NỘI THẤT VĂN PHÒNG CÔNG TY GỒM CẢ THIẾT KẾ MẪU LÔGO, PHONG BÌ NAMECARD, LÊTTRHEAD (trọn gói trong tổng giá trị HĐ là 115.000.000) là TSCĐ của Cty phải không? Nếu là TSCĐ của Cty thì thời gian khấu hao là bao lâu?

Không thể hạch toán tổng cộng vậy đâu, Hãy liệt kê riêng ra và áp dụng tiêu chuẩn ghi nhận TSCD để đánh giá giá trị vật dụng đo là TS hay CCDC nhé.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào các bạn!!
Minh mới làm kế toán nên có 1 số vấn đề ko dc rõ lắm nên nhờ các bạn giúp đỡ.
Cty mình mua 1 mảnh đất để xây dựng trụ sỡ, nó có được kê bào TSCD ko, và hoạch toán nó vào tài khoản nào??

Để có được quyền sử dụng đất bạn phải bỏ ra một số chi phí và như vậy các chi phí này chính là TSCĐ vô hình : Quyền sử dụng đất

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
Chào các bác!

Theo mình thì đây chỉ là những chi phí cải tạo, thiết kế ... chứ không thể là TSCD được. Bạn nên đưa vào 142 hoặc 242 rùi phân bổ dần!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA