Bán phế liệu có phải xuất hóa đơn không?

• Thread starter nguyetque
  • Ngày gửi
N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
Chào cả nhà!
Cty e nhận gia công vòng kẹp bằng thép cho cty mẹ bên Hàn Quốc (NVL đc cấp miễn phí).
Nhập thùng catton ( đựng thành phẩm ) --> ghi nợ 331.
Trong năm 2012 bán: dây thép (chứa vòng kẹp)..., và thùng carton hỏng (gọi chung là phế liệu)= 6trđ
nhưng ko xuất hóa đơn, và ko hạch toán sổ sách ( GĐ cầm tiền, ko nhập quỹ).
Xin hỏi: Như vậy có được ko?
- TH ko đc, thì phải xử lý ntn?
Mong cả nhà tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
Ðề: Bán phế liệu có phải xuất hóa đơn không?

Ai giúp em vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

H

Hoangtuyennb

Guest
19/11/11
4
0
0
47
Ninh Bình

xuat hoa don thong thuòng và hach toan vao thu nhap khac

ptx309

ptx309

Cao cấp

hic...phế liệu trên sổ sách có theo dõi đâu...thuế làm sao biết có bán phế liệu hay ko ?
nếu như 6tr đó nó lồi ở đâu trên sổ sách thì k xuất hóa đơn k đc...nếu nó k lồi thì thui...mà nó có lồi thì thì gọt cho nó phẳng :p

T

TranDanhQuang

Sơ cấp
29/5/13
9
0
0
40
Gia Bình, Bắc Ninh

tốt nhất là tổ chức đi nhậu nếu không ghi gì trên sổ sách, còn nếu theo dõi trên sổ phế liệu thu hồi thì phải hạch toán vào 711

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp

Trước khi chấp nhận là được thì bạn kiểm tra tồn kho thùng carton trên thực tế so với sổ sách ra sao?
Nếu xét thấy xử lý được hàng tồn kho thì xem như là đã OK

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh

Hnay mình mới quay lại đề tài này đc. Cảm ơn mọi người đã tư vấn.
Tồn kho = thực tế. Bên mình ko theo dõi phế liệu trên sổ sách.
Nhưng vấn đề là sx thì phải có phế liệu. Mình muốn hỏi theo Luật. Có văn nào quy định về việc bán phải xuất hóa đơn ko?
NVL mình nhập miễn phí. ( Hđồng có nếu: phế liệu xử lý theo Luật pháp tại Việt Nam)
Xin tư vấn rõ thêm???

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hnay mình mới quay lại đề tài này đc. Cảm ơn mọi người đã tư vấn.
Tồn kho = thực tế. Bên mình ko theo dõi phế liệu trên sổ sách.
Nhưng vấn đề là sx thì phải có phế liệu. Mình muốn hỏi theo Luật. Có văn nào quy định về việc bán phải xuất hóa đơn ko?
NVL mình nhập miễn phí. ( Hđồng có nếu: phế liệu xử lý theo Luật pháp tại Việt Nam)
Xin tư vấn rõ thêm???

- Không có qui định: sx thì phải có phế liệu ...
- Nếu trên sổ sách thể hiện có bán phế liêu thì phải xuất HĐ và HT đầy đủ.
- nếu trê sổ sách không thể hiện có phế liệu (nhập, xuất, tồn cân bằng, không có BB SP, HH hỏng ... ) thì bỏ qua cũng được.

Centaur

Centaur

Sơ cấp
3/9/13
34
2
8
Viet Nam

Nếu sổ bạn không theo dõi và tồn kho sổ = kiểm kê thì khoản này có thể bỏ túi riêng
Nếu theo luật thì khoản này bạn phải hạch toán ghi nhận doanh thu và giá vốn ( vì đây là nguyên liệu phục vụ sx cho sp cty bạn). Ko có quy định cụ thể trong chuẩn mực. Bạn có thể tham khảo công văn 16400/BTC

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh

Rất cảm ơn mọi người. Mình tìm đc công văn về vấn đề này nhưng ko biết làm sao để add lên đây.
Số 3758/CT-TT&HT ngày 05 tháng 4 năm 2013. Mọi người cùng tham khảo nhé

Bên mình nhận gia công. NVL nhập miễn phí ( mình ghi TK 002)
Trong quá trình sx, có sp hỏng --> loại luôn . Có theo dõi NVL nhập, xuất vào gia công. Để báo về cty cung cấp NVL .
Ngoài sp hỏng . Với mô hình sx bên mình thì phải có phế liệu:
NVL nhập sang là dạng cuộn dài (nối 10.000 kẹp sắt nhỏ) . Cty gia công: dùng máy cắt, cắt 10.000 chiếc kẹp sắt dời ra ( làm các bước tiếp theo)
Còn lại đoạn dây nối ( bằng thép) --> loại bỏ --> đem bán. ( chiếm phần lớn khi bán phế liệu). GĐ lý luận đó là rác thải nên khi bán ko phải kê khai, xuất hóa đơn.

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Phế liệu cũng ảnh hưởng rất lớn đến kết quả KD, nếu thu hồi nhập kho sẽ làm giảm cp xuống hay thanh lý tăng thu nhập cho cty, nếu lượng phế liệu nhỏ thì ko sao, nếu tầm cở như tôn hoa sen thì lượng phế liệu sẽ rất lớn, phải tổ chức đầu thầu để tìm ng mua phế liệu, dĩ nhiên là thuế cũng theo dỏi kỹ khoản này, do đó đối với những ngành SX bắt buộc phải có phế liệu, thì tốt nhất khi bán phế liệu nên xuất hoá đơn cho có để sau này thuế hỏi có cái để giải trình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA