Làm Quyết toán TNDN năm 2008 ( Tại Bình Thạnh )

• Thread starter Wanboo
  • Ngày gửi
W

Wanboo

Guest
19/3/09
16
0
0
39
Binh Thanh - Sai Gon
Chào các bạn.
Hiện nay sắp tới hạn Quyết Toán TNDN rùi mà dạo này dân kế toán Bình Thạnh còn lơ mơ về vụ này quá nên hôm nay mạn phép
viết 1 bài viết hướng dẫn chi tiết phần này. Nếu các bạn thấy bài này có giá trị vui lòng thông báo cho các bạn kế toán Bình Thạnh khác
để làm nhanh nhanh:
Hiện nay bên thuế Bình Thạnh hướng dẫn các bạn làm quyết toán BẰNG PHẦN MỀM HTKK 1.3.1 CÓ MÃ VẠCH, đa số các bạn lấn cấn ở phần
chuyển lỗ và nhập số âm của BÁO CÁO TÀI CHÍNH không được, nên làm Excel, họ không nhận, giải quyết trường hợp này bằng cách:
BÁO CÁO TÀI CHÍNH
( Bảng cân đối kế toán, Kết quả HĐSXKD, Lưu chuyển tiền tệ ).....
các bạn vẫn làm Excel bình thường nếu có vướng mắc phần số âm vì chi Cục Thuế nhận phần này bằng Excel lẫn mã vạch.
Nếu gõ số âm không được có thể tải phần mềm HTKK 2.0 về chỉnh sửa, không thì cứ làm Excel.
BÁO CÁO QUYẾT TOÁN TNDN
Các phụ lục cần quan tâm là 03-1A ( Kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh), 03-2A Chuyển lỗ, và 03-4A miễn giảm thuế TNDN Quý 4
Bên thuế đòi phải làm bằng HTKK 1.3.1 có mã vạch, tối thiểu là gồm tờ khai quyết toán và kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh.

03-2A Chuyển lỗ: Đa số các bạn nghĩ chuyển lỗ là kê khai số lỗ từ năm ngoái sang năm nay. Nên có bao nhiêu lỗ khai hết, kể cả năm 2008. Hì hì. Kì thực phần này
khi Cty các bạn CÓ LỜI các bạn mới phải chuyển lỗ để không phải đóng thuế, right ? Và chuyển số lỗ bằng đúng số lời hoặc thấp hơn. Còn năm nay các bạn lỗ thì
chỉ kê khai số lỗ năm 2007 ra để cơ quan thuế biết thôi, chứ không có chuyển hay cộng gì cả

Tôi giả sử năm 2008 tôi lỗ 100 triệu, năm 2007 tôi lỗ 100 triệu thì ở phụ lục chuyển lỗ tui chỉ kê khai số lỗ năm 2007 là 100 triệu ra thôi, ngoài ra chả làm gì nữa cả. KẾT THÚC.

Tôi giả sử: năm 2004 lỗ 100 triệu, 2005 lỗ 100 triệu, năm 2008 lời 300 triệu. Tôi mở 03-2A ra:
Thì ở phần chuyển lỗ tôi cộng tất cả số lỗ của tôi bỏ qua năm 2007 ghi là 200 triệu, sau đó chuyển sang năm 2008 là 200 triệu

Tương tự khúc dưới ghi số lỗ năm 2007 là 200 triệu, số lỗ chuyển sang kì này là 200 triệu.
Và qua phần tờ khai quyết toán. Ở chỉ tiêu B27 số lỗ kì trước chuyển sang gõ thằng 200 triệu vô, vậy là năm 2008 chỉ tính thuế trên 100 triệu lời còn lại của các bạn thôi.

03-4A MIỄN GIẢM: Dùng cho các bạn được miễn giảm thuế TNDN quý 4.
Trong phụ lục này các bạn click chọn miễn giảm theo quy định khác được hưởng:

Kéo xuống phần B: Xác định số thuế ưu đãi.
Ưu đãi tức là phần tiền mình được ưu đãi, không đóng thuế, cái này kg ghi vô.
Miễn giảm là tiền mình được miễn giảm 1 phần nào đó, thì ở đây gõ vô:
Tổng thu nhập miễn giảm thuế hoặc chịu thuế: gõ thu nhập của Quý 4 vô đây.
Thuế suất TNDN đang áp dụng: gõ 28 vô đây ( 28%)
Tỉ lệ thuế TNDN được miễn giảm: gõ 30 vô đây ( miễn giảm 30% )
Máy tự tính ra 4.5 là phần thuế mình được miễn giảm: tui thí dụ là 3 triệu
Thì tui cầm thằng 3 triệu này gõ vào mục C4 của tờ khai quyết toán.

XONG

Các bạn thấy hay thì nhớ phổ biến ra cho các bạn khác làm nha, thắc mắc gì hỏi tui. :)

TB: Cái này tui chỉ chắc chắn ở Bình Thạnh thôi nha, các quận khác có thể tham khảo nhưng tui không bảo đảm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhmaianh

Guest
27/12/08
1
0
0
Bình Dương
Em mới làm báo cáo tài chính lân đầu ở CC Thuế Bình Thạnh, không biết gồm những báo cáo gì. Anh chị nào kế toán ở CC Thuế Bình Thạnh chỉ dùm em với sắp hết hạn nộp BCTC rồi.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
To trinhmaianh:

Trích thông tư 60:

5.2. Hồ sơ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp bao gồm:
- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo thông tư này.
- Báo cáo tài chính năm hoặc Báo cáo tài chính đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp, tổ chức lại doanh nghiệp.
- Một hoặc một số phụ lục kèm theo tờ khai (tuỳ theo thực tế phát sinh của người nộp thuế):
+ Phụ lục kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh theo mẫu số 03-1A/TNDN, 03-1B/TNDN, hoặc 03-1C/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
+ Phụ lục chuyển lỗ theo mẫu số 03-2/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
+ Phụ lục thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất theo mẫu số 03-3/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
+ Phụ lục về ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo các mẫu ban hành kèm theo Thông tư này.
+ Phụ lục số thuế thu nhập doanh nghiệp đã nộp ở nước ngoài được trừ trong kỳ tính thuế theo mẫu số 03-5/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.

Ngoài ra nếu bạn có quyết toán các loại thuế khác thì xem trong thông tư 60 hướng dẫn luật quản lý thuế (trong thư viện đây)

Phần phụ:
- Bảng tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sách. (chưa biết thì xem ở đây)
- Quyết toán hóa đơn năm (nếu chưa nộp). (chưa có thì load ở đây)

Lưu ý: Tất cả mọi thứ mà tôi trả lời cho bạn đều đã có sẳn trên webketoan. Tôi dùng Google search ra đấy, cái này cũng đã gắn sẳn trên webketoan rồi.

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Chào các bạn.
Hiện nay sắp tới hạn Quyết Toán TNDN rùi mà dạo này dân kế toán Bình Thạnh còn lơ mơ về vụ này quá nên hôm nay mạn phép
viết 1 bài viết hướng dẫn chi tiết phần này. Nếu các bạn thấy bài này có giá trị vui lòng thông báo cho các bạn kế toán Bình Thạnh khác
để làm nhanh nhanh:
Hiện nay bên thuế Bình Thạnh hướng dẫn các bạn làm quyết toán BẰNG PHẦN MỀM HTKK 1.3.1 CÓ MÃ VẠCH, đa số các bạn lấn cấn ở phần
chuyển lỗ và nhập số âm của BÁO CÁO TÀI CHÍNH không được, nên làm Excel, họ không nhận, giải quyết trường hợp này bằng cách:
BÁO CÁO TÀI CHÍNH
các bạn vẫn làm Excel bình thường nếu có vướng mắc phần số âm vì chi Cục Thuế nhận phần này bằng Excel lẫn mã vạch.
Nếu gõ số âm không được có thể tải phần mềm HTKK 2.0 về chỉnh sửa, không thì cứ làm Excel.
BÁO CÁO QUYẾT TOÁN TNDN
Các phụ lục cần quan tâm là 03-1A ( Kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh), 03-2A Chuyển lỗ, và 03-4A miễn giảm thuế TNDN Quý 4
Bên thuế đòi phải làm bằng HTKK 1.3.1 có mã vạch, tối thiểu là gồm tờ khai quyết toán và kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh.

03-2A Chuyển lỗ: Đa số các bạn nghĩ chuyển lỗ là kê khai số lỗ từ năm ngoái sang năm nay. Nên có bao nhiêu lỗ khai hết, kể cả năm 2008. Hì hì. Kì thực phần này
khi Cty các bạn CÓ LỜI các bạn mới phải chuyển lỗ để không phải đóng thuế, right ? Và chuyển số lỗ bằng đúng số lời hoặc thấp hơn. Còn năm nay các bạn lỗ thì
chỉ kê khai số lỗ năm 2007 ra để cơ quan thuế biết thôi, chứ không có chuyển hay cộng gì cả

Tôi giả sử năm 2008 tôi lỗ 100 triệu, năm 2007 tôi lỗ 100 triệu thì ở phụ lục chuyển lỗ tui chỉ kê khai số lỗ năm 2007 là 100 triệu ra thôi, ngoài ra chả làm gì nữa cả. KẾT THÚC.

Tôi giả sử: năm 2004 lỗ 100 triệu, 2005 lỗ 100 triệu, năm 2008 lời 300 triệu. Tôi mở 03-2A ra:
Thì ở phần chuyển lỗ tôi cộng tất cả số lỗ của tôi bỏ qua năm 2007 ghi là 200 triệu, sau đó chuyển sang năm 2008 là 200 triệu

Tương tự khúc dưới ghi số lỗ năm 2007 là 200 triệu, số lỗ chuyển sang kì này là 200 triệu.
Và qua phần tờ khai quyết toán. Ở chỉ tiêu B27 số lỗ kì trước chuyển sang gõ thằng 200 triệu vô, vậy là năm 2008 chỉ tính thuế trên 100 triệu lời còn lại của các bạn thôi.

XONG

Các bạn thấy hay thì nhớ phổ biến ra cho các bạn khác làm nha, thắc mắc gì hỏi tui. :)

TB: Cái này tui chỉ chắc chắn ở Bình Thạnh thôi nha, các quận khác có thể tham khảo nhưng tui không bảo đảm.

Chào bạn! Bạn cho mình hỏi chút
Mình làm tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2008.Mình chỉ làm tờ khai và phụ lục 03 - 4A/TNDN chứ không làm phụ lục 03 - 1A/TNDN. Như thế có được không.(Vì mọi năm mình chỉ làm mỗi tờ khai thôi).Mình nghĩ là không cần thiết làm phụ lục 03 - 4A/TNDN vì mình đã làm bảng báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh năm trên phần mềm rồi.
- Cho mình hỏi thêm là mình in tơ khai ra rồi thì có cần ghi bằng tay thêm hai dòng như trong thông tư hướng dẫn giảm thuế TNDN quý IV và năm 2009 không.Bạn giải đáp giùm

Đ

Đào Thanh Hải

Guest
Hiện nay mình đã làm xong BCTC năm 2008. Nhưng mình có 1 thắc mắc nhỏ về phần mềm 2.0 khi vào báo cáo tàc chính thì thiếu phần thuyết minh như vậy mình phải làm thế nào nhỉ. Theo mình nộp báo cáo tài chính cố mã vạch sẽ thực hiện vào quý 1 năm 2009 chứ. bạn nào nộp báo cáo rồi thì giúp mình với.

T

thomthom

Guest
16/3/09
3
0
0
38
thai binh
Năm quyết toán thuế

Chào cả nhà!
Em đang làm quyết toán thuế TNDN và thuế TNCN ở công ty em.Năm tài chính 2008 của công ty em kết thúc ngày 31/10/08. Khi em vào HTKK 2.0 thì Hệ thống báo năm tài chính 2007 bắt đầu từ ngày 1/11/07 kết thúc ngày 31/10/08.Nvậy là sai đúng ko? Vì năm 2007 em quyết toán từ năm trước rùi! bây giờ em không biết làm thế nào cả!
các anh chị giúp em với!

R

rose3010

Guest
26/8/05
9
0
0
Hanoi
Mình đang gặp chút rắc rối khi làm quyết toán trên pm 2.0.
Cụ thể: DN mình là DN phần mềm, đang được hưởng ưu đãi thuế (hiện đang áp dụng mức thuế suất 10%, nhưng lại đang được giảm 50% số thuế phải nộp)Quí 4/2008 DN mình được giảm tiếp 30% số thuế phải nộp của quí 4. Như vậy, tổng số thuế DN mình được miễn, giảm cả năm lớn hơn 50% số thuế phải nộp. Trong phụ lục 3-4A, dòng % thuế được miễn giảm mình ko thể đánh đúng số minh được miễn giảm (do phần lẻ thập phân)--> lên ko đúng trên TK quyết toán--> ko in ra được. Bạn nào có cách giải quyết vấn để này thì giúp mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.

B

bap ngo

Sơ cấp
11/7/08
32
0
0
Quận 10
Phụ lục 03-3 thuế TN CQSDĐ trên phần mềm 2.0

Mình đang làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp, cty mình có chuyển nhượng Bất động sản, nhưng cuối năm lỗ. Nhưng ở Phụ lục 03-3, lỗ phần mềm vẫn tính thuế TNDN (ghi âm).
Trên tờ khai Tự Quyết toán thuế TNDN mẫu 03/TNDN, Phần C - mục C7, phần mềm tự tính, vì cty lỗ nên mục này bằng 0 là đúng rồi.
Khi mình lưu thì báo lỗi là mục C7 phải bằng mục 6 trong phụ lục 03-3, mà phụ lục 03-3 lỗ cũng tính nên kết qủa số âm.
Mà trong phần C - mục C7 tờ khai mẫu 03 và mục 6 trong phụ lục 03-3 không cho điền mà máy tự tính.
Vậy phải làm sao?
Ai biết chỉ dùm. Cám ơn
gấp gấp dùm bạn nhé, sắp hết hạn rồi.:wall::wall:

D

Dauhaiha87

Guest
29/3/09
1
0
0
36
Hanoi
Anh ơi cho em hỏi tí? Em đang làm BCTC, em đã nhập hết số liệu mục 03-1A/TNDN rồi nhưng chưa in và em thoát ra. Đến khi em vào lại thì nó cứ hiện thị là mục đó bị đóng không mở được. Mong các anh chỉ dùm em cách khắc phục lỗi đó, để em có thể làm BCTC nộp đúng hạn. Thank :013:

H

hylamco

Guest
20/11/08
7
0
0
Tân Bình
Chào các bạn.
để làm nhanh nhanh:
BÁO CÁO TÀI CHÍNH
BÁO CÁO QUYẾT TOÁN TNDN

XONG

Anh cho em hỏi là hai dòng phải ghi theo thông tư 03 em co phải ghi ko, nếu ghi thì ghi bằng tay hả anh! Anh chỉ em với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA