Lãi tiền gửi ngân hàng trong quá trình thành lập doanh nghiệp

• Thread starter FBI
  • Ngày gửi
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Các pác cho em hỏi, khi cty chưa đi vào sx nhưng có tiền lãi do gửi tiền ở ngân hàng, tiền lãi này em ko đưa vào 515 mà đưa vào bên có của 242 đc hok?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Các pác cho em hỏi, khi cty chưa đi vào sx nhưng có tiền lãi do gửi tiền ở ngân hàng, tiền lãi này em ko đưa vào 515 mà đưa vào bên có của 242 đc hok?

Tài khoản 515 và 242 khác xa nhau, Có 515 là thu nhập, Có 242 là phân bổ chi phí, không hiểu bạn nghĩ sao lại định dùng 2 cái này để thay thế cho nhau :034:

Sửa lần cuối:
K

khunglongcodon

Guest
13/1/08
26
3
3
TP.HCM
Khi công ty bạn chưa đi vào hoạt động sản xuất mà có phát sinh tiền lãi thì theo mình bạn nên đưa vào tài khoản 3387. Khi bắt đầu hoạt động kết chuyển sang 515. Đó là suy nghĩ của mình, không biết có ai thấy sai không?

Sửa lần cuối:
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì

Tài khoản 515 và 242 khác xa nhau, Có 515 là thu nhập, Có 242 là phân bổ chi phí, không hiểu bạn nghĩ sao lại định dùng 2 cái này để thay thế cho nhau :034:

Vì cty mình đang trong quá trình xây dựng, nên các cp hok đưa đc vào các tài khoản đầu 6 mà đưa vào 241, 242 để phân bổ dần.

Mặt khác lại có tiền lãi ở ngân hàng. Nếu hạch toán khoản này vào 515 thì dn sẽ phải nộp thuế trên khoản này.

Vì vậy mình nghĩ hok nên đưa vào 515.
Có pác nào gặp trường hợp tương tự mà đưa lãi vào 3387 chưa vậy.

H

hoclq

Guest
12/2/09
6
0
0
tphcm
Ko thể đưa vào tk 242 được,bạn nên đưa vào tk 3387 khi nào bắt đầu sản xuất kinh doanh thì kết chuyển sang 515.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Ko thể đưa vào tk 242 được,bạn nên đưa vào tk 3387 khi nào bắt đầu sản xuất kinh doanh thì kết chuyển sang 515.

Hi, đưa vào 3387 cũng là thể hiện doanh thu rùi chứ nhỉ pác.

Cái chính ở đây là hạch toán sao cho hok có doanh thu. Vì cty mới thành lập mà nộp thuế TNDN( chưa xét đến các khoản miễn giảm )

1 Đơn vị tư vấn mình nên đưa lãi vào 242. Pác nào chỉ cho em sai ở chỗ nào ?
Với lý do nó là tài khoản phân bổ cp thì chưa thuyết phục vì
Khi cty trong giai đoạn thành lập sẽ phát sinh nhiều cp phải đưa vào 242.

Tiền lãi này khi đưa vào bên có 242 sẽ bù trừ cho các cp đó.
Em mới học kt mong các pác chỉ giáo thêm:wall::wall::wall:

K

khunglongcodon

Guest
13/1/08
26
3
3
TP.HCM
Bạn à. 3387 ko thể hiện doanh thu. Bạn chú ý nó là tài khoản loại 3, mà là 338, nên nó có bản chất là một khoản phải trả thôi. Ý nghĩa nôm na của nó là khoản doanh thu chưa xảy ra, có thể phải trả lại. Bạn không nên đưa một khoản doanh thu vào một khoản chi phí, kẻo thuế sờ gáy đấy. Mong bạn hài lòng với câu trả lời này.

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
1 Đơn vị tư vấn mình nên đưa lãi vào 242. Pác nào chỉ cho em sai ở chỗ nào?
Tớ không trả lời bạn sai chỗ nào nhưng tớ hỏi ngược lại là bạn dựa vào đâu để cho là như vậy là đúng?

-----------------------------
Với lý do nó là tài khoản phân bổ cp thì chưa thuyết phục
Khi cty trong giai đoạn thành lập sẽ phát sinh nhiều cp phải đưa vào 242.

Tiền lãi này khi đưa vào bên có 242 sẽ bù trừ cho các cp đó.
Để thuyết phục bạn thì cần phải làm gì? Đọc lại toàn bộ ý nghĩa, quy định, nội dung kết cấu của các tài khoản cho bạn à.

Nếu bạn lập luận theo kiểu đưa lãi tiền gửi vào Có 242 để bù trừ chi phí đợi phân bổ thì sau này khi đi vào kinh doanh bạn không cần phải mở tài khoản 632, 642... đâu. Đơn giản là bạn cứ tiếp tục lập luận kiểu đó và chỉ cần đưa hết các chi phí vào bên Nợ của 511 để bù trừ với doanh thu là được rồi, ví dụ chi phí lương văn phòng bạn sẽ hạch toán Nợ 511 / Có 334 là được rồi.

Cuối cùng, nếu bạn làm kế toán theo lập luận thì bạn không cần đi học kế toán đâu vì bạn có thể tự do lập luận để làm kế toán mà.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Theo tôi khoản này bạn có thể hạch toán giảm chi phí đầu tư xây dựng.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Tớ không trả lời bạn sai chỗ nào nhưng tớ hỏi ngược lại là bạn dựa vào đâu để cho là như vậy là đúng?

-----------------------------
Để thuyết phục bạn thì cần phải làm gì? Đọc lại toàn bộ ý nghĩa, quy định, nội dung kết cấu của các tài khoản cho bạn à.

Nếu bạn lập luận theo kiểu đưa lãi tiền gửi vào Có 242 để bù trừ chi phí đợi phân bổ thì sau này khi đi vào kinh doanh bạn không cần phải mở tài khoản 632, 642... đâu. Đơn giản là bạn cứ tiếp tục lập luận kiểu đó và chỉ cần đưa hết các chi phí vào bên Nợ của 511 để bù trừ với doanh thu là được rồi, ví dụ chi phí lương văn phòng bạn sẽ hạch toán Nợ 511 / Có 334 là được rồi.

Cuối cùng, nếu bạn làm kế toán theo lập luận thì bạn không cần đi học kế toán đâu vì bạn có thể tự do lập luận để làm kế toán mà.

Hình như pác nì hơi nóg tính. Em nghe nói vấn đề của người làm kế toán giỏi là làm có lợi cho dn mà vẫn đúng quy định.
Nếu mấy pác kiểm toán hay thuế mà hok chỉ ra đc chỗ sai của em thì sao bắt em chỉ ra dựa vào đâu để làm thế đc.:045:
Hok phải em chưa từng đọc kết cấu của 242, cái nì dân kiểm toán gọi là thủ thuật.
Hình như đây là vấn đề rất mới vì vậy chưa ai nghĩ đến, em đưa ra để chúng ta cùng thảo luận.
Nếu pác là kế toán của cty như vậy. Pác có chấp nhập nộp thuế TNDN trên khoản lãi này hok?

khunglongcodon:
Bạn à. 3387 ko thể hiện doanh thu. Bạn chú ý nó là tài khoản loại 3, mà là 338, nên nó có bản chất là một khoản phải trả thôi. Ý nghĩa nôm na của nó là khoản doanh thu chưa xảy ra, có thể phải trả lại. Bạn không nên đưa một khoản doanh thu vào một khoản chi phí, kẻo thuế sờ gáy đấy. Mong bạn hài lòng với câu trả lời này.
Rất có thể 3387 là giải pháp hợp lý, mong các cao nhân góp ý.

HOANGNAM
Theo tôi khoản này bạn có thể hạch toán giảm chi phí đầu tư xây dựng.
Ý của pác là khoản này đưa vào giảm 241? mong pác giải thik rõ hơn chút

T

Tranhieu79

Sơ cấp
8/8/08
14
0
1
44
Nam Dinh
Em nghe nói vấn đề của người làm kế toán giỏi là làm có lợi cho dn mà vẫn đúng quy định.
Hoan hô bác nghĩ đến câu này!
Nếu mấy pác kiểm toán hay thuế mà hok chỉ ra đc chỗ sai của em thì sao bắt em chỉ ra dựa vào đâu để làm thế đc
Bác chỉ ra chỗ nào hạch toán lãi tiền gửi vào có TK 242 là đúng??????
Hok phải em chưa từng đọc kết cấu của 242
Nếu bạn đã đọc hết kết cấu của TK 242 không biết bạn có nhìn thấy dòng chữ : Chỉ hạch toán vào TK 242 những ..........và nguyên lý hạch toán TK 242, bên có TK 242 áp dụng trong trường hợp nào?
Nếu pác là kế toán của cty như vậy. Pác có chấp nhập nộp thuế TNDN trên khoản lãi này hok?
Bác nào có cao kiến không nộp thuế TNDN trên khoản lãi này em xin có một giải thưởng hấp dẫn!
@ mod box này: Em xin giữ lời hứa thật ạ!

Hí hí! Bác đưa ra ý kiến này dân kế toán chúng em mất nghề kiếm cơm!:wall::wall::wall::wall::wall:

D

duc4eyes

Guest
10/12/06
14
0
0
HCMC
Đây là mình trích trong chế độ kế toán ra.

Theo mình thì lãi là phải 515 không bàn cãi gì cả. Mình nghĩ ai tư vấn mà sai chế độ thì nên xem lại tư vấn. Sau đó chi gì đó thì chi .....

Em nghe nói vấn đề của người làm kế toán giỏi là làm có lợi cho dn mà vẫn đúng quy định.

Tâm đắc câu này nhưng bổ sung, cần có thưởng hợp lý. Vậy vấn đề của kế toán là phân bổ tiền lãi đó, tiêu xài nó hợp lý để DN ....không có lãi.

TÀI KHOẢN 515
DOANH THU HOẠT ĐỘNG TÀI CHÍNH

Tài khoản này dùng để phản ánh doanh thu tiền lại, tiền bán quyền cổ tức, lợi nhuận được chia và doanh thu hoạt động tài chính khác của doanh nghiệp.
Doanh thu hoạt động tài chính gồm:
- Tiền lãi: Lãi cho vay, lãi tiền gửi Ngân hàng. Lãi bán hàng trả chậm, trả góp, lãi đầu tư trái phiếu, tín phiếu, chiết khấu thanh toán được hưởng do mua hàng hóa, dịch vụ,…
- Cổ tức, lợi nhuận về hoạt động đầu tư mua, bán chứng khoán ngắn hạn, dài hạn;
- Thu nhập về thu hồi hoặc thanh lý các khoản vốn góp liên doanh, đầu tư vào công ty liên kết, đầu tư vào công ty con, đầu tư vốn khác;
- Thu nhập về các hoạt động đầu tư khác;
- Lãi tỷ giá hối đoái;
- Chênh lệch lãi do bán ngoại tệ;
- Các khoản doanh thu hoạt động tài chính khác.

Sửa lần cuối:
D

duc4eyes

Guest
10/12/06
14
0
0
HCMC
Bác nào có cao kiến không nộp thuế TNDN trên khoản lãi này em xin có một giải thưởng hấp dẫn!
@ mod box này: Em xin giữ lời hứa thật ạ!

Nhớ nhá.....

Chỉ có 1 cách là đưa vào chi phí, phí ứng trước ......

Phương án 1:
Nhờ 1 cty nào đó thực hiện 1 việc gì đó có hợp đồng hẳn hoi và ứng trước cho người ta 1 khoản....
Sau 1 năm thì huỷ hợp đồng và thu hồi khoản đó, sau 1 năm thì chắc cty đã hoạt động và đã có chi phí mà tha hồ phân bổ.

Phương án 2:

Ký hợp đồng tư vấn đầu tư hoặc thời vụ, vụ việc với 1 vài em cá nhân nào đó và nộp 10% thuế thu nhập cho thuế ... (10% so với 28%...)

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nhớ nhá.....

Chỉ có 1 cách là đưa vào chi phí, phí ứng trước ......

Phương án 1:
Nhờ 1 cty nào đó thực hiện 1 việc gì đó có hợp đồng hẳn hoi và ứng trước cho người ta 1 khoản....
Sau 1 năm thì huỷ hợp đồng và thu hồi khoản đó, sau 1 năm thì chắc cty đã hoạt động và đã có chi phí mà tha hồ phân bổ.

Phương án 2:

Ký hợp đồng tư vấn đầu tư hoặc thời vụ, vụ việc với 1 vài em cá nhân nào đó và nộp 10% thuế thu nhập cho thuế ... (10% so với 28%...)
Tất cả các cách này đều vẫn bị coi tiền lãi là một khoản thu nhập để tính thuế TNDN.
Bạn chứng minh được nó ko phải là thu nhập để tính thuế TNDN??????????

D

duc4eyes

Guest
10/12/06
14
0
0
HCMC
Tất cả các cách này đều vẫn bị coi tiền lãi là một khoản thu nhập để tính thuế TNDN.
Bạn chứng minh được nó ko phải là thu nhập để tính thuế TNDN??????????

Bạn nhầm rùi, thuế TNDN đánh trên tổng lãi của cty chứ không fải đánh trên từng khoản thu nhập cụ thể, không fải nhận lãi tiền gửi NH là trừ ngay 28% (Giờ là 25%) thuế.

Do đó, vấn đề cty không đóng thuế TNDN là chi phí = doanh thu (Doanh thu trong đó có cả 515)

vậy kế toán cần làm là cái này, khi bạn ký hợp đồng và ứng trước cho người ta là 1 cách tạm sinh chi phí, sau đó năm sau bạn thu lại khoản này và tha hồ hạch toán vào chi phí khác của công ty (Lúc đó đã hoạt động)

Tôi đã nói rõ ở topic trên là hoãn đến sang năm để hạch toán vào chi phí mà, đây là lách luật chứ không fải làm sao để hạch toán vào 515 mà không tính là doanh thu HĐTC thì thua. Mà tiền lời NH mà o vào 515 là sai chế độ.

Còn PA2 là chi phí, nếu HĐ bạn ký đó bằng với lãi NH thì bạn có fải đóng thuế TNDN nữa o nhỉ???

VD: Gửi 1 tỷ, lãi 100triệu ->515
Ký Hđ tư vấn 100tr (90tr trả cho ai đó, 10tr đóng vào thuế TNCN) là xong.

Trong trường hợp này, thường thì Doanh nghiệp nên ký HĐ gửi kỳ hạn 1 năm (Nếu có bậc thang thì có thể gửi 2 năm) và lãnh lãi cuối kỳ, lúc đó lãi sẽ không phát sinh ngay mà sau 1 năm mới phát sinh, lúc đó thì.... oke rùi đó

Sửa lần cuối:
D

duc4eyes

Guest
10/12/06
14
0
0
HCMC

Tâm đắc câu này nhưng bổ sung, cần có thưởng hợp lý. Vậy vấn đề của kế toán là phân bổ tiền lãi đó, tiêu xài nó hợp lý để DN ....không có lãi.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Câu này thì nghe được nhưng việc bạn đưa lãi tiền gửi vào 242 thì có gọi là đúng quy định không?

Hok phải em chưa từng đọc kết cấu của 242, cái nì dân kiểm toán gọi là thủ thuật.
Nếu biết vận dụng linh hoạt một cách khác người nhưng vẫn tuân thủ các quy định để mang lại lợi ích cao nhất thì mới gọi là thủ thuật, còn cái mà bạn đang cho là thủ thuật đó là ngộ nhận.

Khoản thu nhập nào phải đóng thuế thì đóng thôi, sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật. Tớ cũng sẽ tìm cách để làm giảm thuế phải nộp đến mức có thể nhưng không phải là cách đó. Cách khác.

-------------------
cái nì dân kiểm toán gọi là thủ thuật.
Kế toán có người giỏi người dở, kiểm toán cũng vậy. Không phải cứ kiểm toán thì giỏi hơn kế toán, đừng có nhầm nhọt.

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu mấy pác kiểm toán hay thuế mà hok chỉ ra đc chỗ sai của em thì sao bắt em chỉ ra dựa vào đâu để làm thế đc.:045:
Nếu tớ là thuế, tớ sẽ vận dụng những quy định tại xx/yyyy/AA-BBB để bụp :003:. Còn cái xx/yyyy/AA-BBB đó là gì thì tớ không cần nói, hình như ai cũng hiểu, kể cả bạn cũng hiểu. Chẳng qua là bạn thích đùa hoặc bạn thích đưa ra ý tưởng để tranh luận chơi mà thôi.

Do đó, nếu các bạn khác tìm ra những cái xx/yyyy/AA-BBB là gì để tiếp chiêu FBI thì topic này sẽ tiếp tục mở cửa để tranh luận cho vui. Rất hữu ích cho các kế toán khác.

Nếu các bạn khác không thể tranh luận được hoặc không muốn tranh luận hoặc chủ đề bị đưa đến hướng dẫn không an toàn trong công tác kế toán thì chủ đề sẽ bị khóa lại nhằm tránh cho các kế toán trẻ mới vào nghề ngộ nhận sai là đúng - đúng là sai mà ... rước họa.

Chào thân ái và quyết thắng :cool2:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bạn nhầm rùi, thuế TNDN đánh trên tổng lãi của cty chứ không fải đánh trên từng khoản thu nhập cụ thể, không fải nhận lãi tiền gửi NH là trừ ngay 28% (Giờ là 25%) thuế.

Cái này, chắc bác hiểu nhầm ý của bác thanhvunt rồi. Bác ấy, trình bày nhanh về các khoản phải chịu tính thuế TNDN.

Xét gốc độ, chi phí + doanh thu của niên độ nào thì ta phải hạch toán vào niên độ đó không ghi giảm trừ chi phí. Tiền lãi gởi ngân có phát sinh vẫn phải hạch toán vào doanh thu hoạt động tài chính trừ những chi phí đầu tư dài hạn bạn cần phải treo lại. (Trước chưa có phát sinh TK 515; đa số tiền lãi thường hạch toán ghi giảm vào 642.)

Về chế độ hạch toán kế toán đến nay, cũng chưa nhận được thông tin nào về hạch toán tiền lãi ghi giảm phí cả. Dẫu có né bút toán, đi bút toán lòng vòng; khi kiểm tra các sổ cái của bạn cũng ra hết.

Vỏ quít dày móng tay nhọn, bác ơi.
Cao nhân tất có cao nhân trị
Nên sống và làm việc theo pháp luật để có giấc ngủ ngon.

Bác làm lợi cho cơ quan, cơ quan có hiểu không? Hay lúc đó, ông chủ chỉ biết nói : "Tôi không biết gì về kế toán cả và tôi cũng không xui kế toán làm điều đó"
Mời bác có thời gian đọc thêm bài này Ứng xử trong công tác kế toán
Một chút trao đổi cùng học tập cho vui. Mong bác thứ lỗi cho
Thân

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Nếu tớ là thuế, .....

Chẳng qua là bạn thích đùa hoặc bạn thích đưa ra ý tưởng để tranh luận chơi mà thôi.

Pác cứ nói quá, đây là vấn đề hoàn toàn có thật và đang tồn tại trong các dn mới thành lập. Chẳng ai tốn nhiều thời gian để đùa chơi nó làm gì.
Do đó, nếu các bạn khác tìm ra những cái xx/yyyy/AA-BBB là gì để tiếp chiêu FBI thì topic này sẽ tiếp tục mở cửa để tranh luận cho vui. Rất hữu ích cho các kế toán khác.

Nếu các bạn khác không thể tranh luận được hoặc không muốn tranh luận hoặc chủ đề bị đưa đến hướng dẫn không an toàn trong công tác kế toán thì chủ đề sẽ bị khóa lại nhằm tránh cho các kế toán trẻ mới vào nghề ngộ nhận sai là đúng - đúng là sai mà ... rước họa.

Em nghĩ Diễn đàn để thảo luận chứ hok phải nơi đưa ra đáp án
vì vậy mọi người có thể đưa ra ý kiến và phản bác lại.

Chưa ai có ý đưa ra cái hok an toàn mà pác

Rất cảm ơn các pác đã tham gia góp ý kiến, em chưa chắc về vấn đề này nên mới đưa ra để thảo luận.

Nhưng em sẽ tìm bằng chứng để chứng minh nó.
Khoản thu nhập nào phải đóng thuế thì đóng thôi, sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật. Tớ cũng sẽ tìm cách để làm giảm thuế phải nộp đến mức có thể nhưng không phải là cách đó. Cách khác.

Chào thân ái và quyết thắng :cool2:

Hi, chào thân ái pác. Nhưng nếu để Dn đóng thuế khoản đó thì chưa quyết thắng đc.
Àh kế toán và kiểm toán là 2 ngành khác nhau ko ai giỏi đc hơn cả.

Thank all. Em đã nhận đc các ý kiến đóng góp, nếu hok ai bổ sung gì. mod cứ close:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA