Xác định điểm hòa vốn

• Thread starter circlelove
  • Ngày gửi
C

circlelove

Guest
20/3/09
1
0
0
40
da nang
Cty B là đại lý phân phối hàng hoá Q. TÌnh hình hoạt động trong năm như sau:
-Giá bán bình quân mỗi cái: 4.000 đ
-Biến phí bình quân mỗi cái: giá hàng hoá Q mua vào: 2.000 đ, phí bán: 400 đ.
-Tổng định phí trong năm: 440 triệu đ
-Doanh thu đạt được: 1.560.000.000 triệu đ
Các nhà SX thông báo rằng giá hàng hoá sẽ tăng 15% trong năm đến do sự tăng giá của nguyên vật liệu và tiền công. Cty B nỗ lực thực hiện quyết định giữ nguyên các chi phí khác như năm hiện tại.
Yêu cầu:
1. XĐ điểm hoà vốn về sản lượng và doanh thu
2. Giả sử hoạt động của đơn vị ko có tình thời vụ và doanh thu các tháng trong năm đều nhau. XĐ thời gian hoà vốn.
3. Vẽ đồ thị điểm hoà vốn năm hiện tại
4. Giá bán mỗi hàng hoá năm tới là bao nhiêu để bù vào số tăng 15%giá mua hàng hoá Q mà vẫn duy trì được tỷ lệ số dư đảm phí như năm hiện tại.
5. Doanh thu của công ty trong năm đến phải là bao nhiêu để vẫn đạt mức lời như năm hiện tại, nếu giá bán 1 SP Q vẫn giữ nguyên như năm hiện tại và giá mua tăng 15%.
Mong các anh, chị trong diễn đàn giúp em với...Em cám ơn rất nhiều ..!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
1. Doanh thu dữ vậy hả: 1.560.000.000 triệu đ?
SLHV=440trd :(4000-2400)= 275.000 sp
DTGV= 275.000*4000=1.100.000.000
2 Doanh thu trong năm dữ vậy hả: 1.560.000.000 triệu đ?

G

gacon88

Chiếpchiếp, chiếpchiếp...
4/9/08
113
3
16
HN
2. thời gian hv = doanh số HV * 12/ doanh số cả năm.
4 Tỷ lệ số dư đảm phí = số dư đảm phí/ doanh thu tiêu thụ= ( giá bán đơn vị- biến phí đơn vị)/( giá bán đơn vị ) (*)
Gọi x là giá bán năm nay, thay vào công thức (*) để tính tỷ lệ số dư đảm phí năm nay ( phương trình chỉ có ẩn x ).
5. sử dụng công thức doanh thu để đạt lãi = ( CP cố định + lãi)/ tỷ lệ số dư đảm phí
Đang ôn thi kế toán quản trị nên làm lun.

S

starbn203

Guest
20/4/09
2
0
0
tp hcm
nhờ anh, chị trả lời giúp em câu hỏi này nhé

công ty của em chuyên về hoạt động phân phối sản phẩm đồ dùng học sinh, em phải làm như thế nào để xác định điểm hòa vốn của công ty bây giờ. khó quá ah. vì nếu theo công thức trong giáo trình thì phải biết được giá bán của sản phẩm, biến phí, định phí.... Nhưng em làm sao mà tính mấy cái đó được. có thể căn cứ vào bảng cân đối kế toán, báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh để xác định được không?
công thức (điểm hòa vốn = Tổng chi phí cố định/lãi gộp) có đúng không. Xác định tổng chi phí cố định như thế nào ?
Cảm ơn các bác nhiều!
có gì mong các bác gửi qua mail cho em nhé: starbn2031988@gmail.com

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
điểm hòa vốn = Tổng chi phí cố định/lãi gộp. Lãi gộp = P-V(Giá bán - biến phí đơn vị). Mình học ngành Tài chính DN của UEH nên mình nghĩ từ thực tế đi làm cho thấy. Mình nghĩ điểm hòavon chi tính trong nhóm hàng. CP c định là nhóm CP từ tiền lương, quảng cáo...)còn nhưng khoản biến phí là cấu thành nên sp đó và nhân với số lượng. Trích lọc, sắp xếp và phân biệt bạn sẽ tính duoc điểm hòa vốn. Nhưng đó chỉ là cty sx và đi học. Còn cty TM làm sao mà tình được nhỉ? Hàng ra vào thường xuyên, có cái mua xong bán liền...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA