Kế toán chi phí trả trước

• Thread starter hanhhtb
  • Ngày gửi
H

hanhhtb

Trung cấp
13/8/08
51
0
0
39
hanoi
chào mọi người,
mọi người giúp mình giải quyết 1 chuyện nhé. Năm 2008, khi trích trước vào TK 242 một số CCDC, em có tính nhầm ( ví dụ như có 5 máy tính, giá: 5 tr, phân bổ trong 12 tháng)

Đáng lẽ mỗi tháng là: =5*5.000.000/12
thì em quên ko nhân số lương: =5.000.000/12

Bây giờ em nên giải quyết thế nào đây a?
Mong các bác giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
chào mọi người,
mọi người giúp mình giải quyết 1 chuyện nhé. Năm 2008, khi trích trước vào TK 242 một số CCDC, em có tính nhầm ( ví dụ như có 5 máy tính, giá: 5 tr, phân bổ trong 12 tháng)

Đáng lẽ mỗi tháng là: =5*5.000.000/12
thì em quên ko nhân số lương: =5.000.000/12

Bây giờ em nên giải quyết thế nào đây a?
Mong các bác giúp em với.

Theo tôi thấy:
- Nếu bạn PB 5 máy tinh strong 12 tháng thì phải hạch toán vào 142 chứ không phải vào 242;
- Về khái niệm trích trước: ta cũng không gọi là trích trước vào như vậy được; tk 242, 142 dùng để phản ánh chi phí đã chi TT nhưng có liên quan đến nhiều kỳ kế toán, còn chi phí trích trước là khoản chưa chi TT, mà tạm trích vào CP theo một khoản nhất định nào đó
- Số đã PB năm 2008 đã làm báo cáo TC rồi thì thôi, giá trị còn lại chưa PB sẽ tính đều cho TGSD còn lại, tuy nhiên nếu chưa nộp BCTC thì có thể điều chỉnh trực tiếp luôn vào tháng 12/2008 thôi.

L

Lethibichluu

Sơ cấp
14/2/08
12
1
1
quảng bình
TK 142 và TK 242 là TK chi phí trả trước ngắn hạn và chi phí trả trước dài hạn chứ? tại sao bạn lại dùng từ là trích trước. Theo mình nếu bạn phân bổ hết giá trị công cụ trên cho một năm thì bạn hạch toán chi phí này vào TK 142 và đến cuối năm phải phân bổ hết vào chi phí. Còn nếu giá trị công cụ này bạn bạn phân bổ cho nhiều kỳ kế toán thì hạch toán chi phí này vào TK 242 và hàng năm phải phân bổ. Trong trường hợp của bạn nếu bạn bạn đã hạch toán vào TK 242 có nghĩa giá trị công cụ của bạn được phân bổ cho nhiều kỳ kế toán thì qua năm 2009 bạn tiếp tục phân bổ vào chi phí SX kinh doanh mà ko cần điều chỉnh gì.

H

hanhhtb

Trung cấp
13/8/08
51
0
0
39
hanoi
mình phân bổ trong 12 tháng nhưng bắt đầu từ tháng 10 chẳng hạn, thì nó thuộc 2 kỳ kế toán, nên mình cho vào 242.
mình nộp BCTC rùi, bây giờ sẽ vẫn tính bình thường đúng không bạn? tức là mình tính theo cách tính đúng hả?
Nhưng nếu như vậy thì giá trị phân bổ giữa 2tháng là không bằng nhau ( ví dụ giữa các tháng năm 2008 và năm 2009). Như vậy có được ko?
cảm ơn mọi người

I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
mình phân bổ trong 12 tháng nhưng bắt đầu từ tháng 10 chẳng hạn, thì nó thuộc 2 kỳ kế toán, nên mình cho vào 242.
mình nộp BCTC rùi, bây giờ sẽ vẫn tính bình thường đúng không bạn? tức là mình tính theo cách tính đúng hả?
Nhưng nếu như vậy thì giá trị phân bổ giữa 2tháng là không bằng nhau ( ví dụ giữa các tháng năm 2008 và năm 2009). Như vậy có được ko?
cảm ơn mọi người

chẳng sao cả, cũng giống như có thêm chi phí phải phân bổ thui mà. chỉ có một vấn đề là lợi nhuận của tháng này sẽ ít đi thui.

T

tunghoanganh

Sơ cấp
Các bạn giúp mình với? Mình làm cho 1 công ty thương mại. Nghiệp vụ chủ yếu là mua vào, bán ra các loại phân bón, hạt giống rau củ quả, thêm 1 mảng nữa là bên mình có dịch vụ trồng rau sạch tại nhà. Trên sân thượng của công ty có trồng 1 vườn rau nhỏ nhỏ. Bọn mình thường xuyên phải xuất những bao đất, nhưng bao phân hay hạt giống ra để trồng thử nghiệm. Mình muốn hỏi các bậc tiền bối có kinh nghiệm là khi mình xuất ra để thử nghiệm như vậy thì ko chỉ dùng 1 lần rồi bỏ đi, mà có thể sử dụng được khoảng 3 đến 4 lần như vậy. Vậy khi mình hạch toán những bao phân bón, những bao đất như thế thì mình hạch toán như thế nào? Mình đưa vào 142 hay làm thế nào hả các bạn? Công ty mình rất nhỏ, siêu siêu nhỉ luôn ấy, lại mới thành lập nữa nên mình ko biết làm thế nào cả. Các bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với nhá!
Thanks rất nhiều.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Về nguyên tắc doanh thu phù hợp chi phí thì đúng là bạn treo lên phân bổ đều cho các kỳ doanh thu tương ứng - đặc biệt là hạt giống: không gieo thì sao có rau? Tuy nhiên nếu giá trị chi phí không lớn lắm ko làm ảnh hưởng nhiều đến kết quả sản xuất kinh doanh thì cho đi thẳng luôn cũng chẳng sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA