Kinh nghiệm xin việc kế toán thành công cho các bạn kế toán mới ra trường

• Thread starter huyentam168
  • Ngày gửi
H

huyentam168

Sơ cấp
24/4/13
0
0
0
36
hà nội
hanoiketoan.edu.vn

KINH NGHIỆM XIN VIỆC LÀM KẾ TOÁN THÀNH CÔNG

Có 1 thực tế hiện nay là rất nhiều bạn sinh viên nói chung và sinh viên kế toán nói riêng ra trường đều không xin được việc làm . Các bạn đành phải làm những công việc trái ngành như : Nhân viên văn phòng , bán hàng …Thậm chí có rất nhiều bạn phải đi làm công nhân ở những khu công nghiệp

Mình xin chia sẻ với tất cả những bạn sinh viên kế toán Những kinh nghiệm xin việc kế toán thành công . Hy vọng các bạn sẽ tìm được việc kế toán tốt nhất , nhanh nhất !

Các bạn sinh viên kế toán khi tốt nghiệp cũng là lúc các bạn bước vào quá trình đi xin việc làm kế toán . Nhưng chỉ có 1 số ít là xin được viêc còn lại đều làm trái ngành . Đấy là theo nhìn nhận từ phía các bạn kế toán mới ra trường . Còn các nhà tuyển dụng thì họ cũng rất đau đầu để có thể tuyển được 1 kế toán làm được việc kế toán

Thứ nhất : Nói về mặt nghiệp vụ chuyên môn thì hầu như các bạn rất yếu , hỏi mấy câu đơn giản về nghiệp vụ cũng không trả lời được
Thứ hai : Kinh nghiệm xử lý chứng từ thực tế thì không có
Thứ ba : Chưa kịp cập nhật những thông tư , nghị định mới nhất về luật thuế cũng như luật kế toán

Và các doanh nghiệp cũng không thể tuyển các bạn vào rối mới đào tạo được , đặc biệt là không thể cho các bạn vào thực tập rồi để đi khắc phục và sửa lỗi mà các bạn gây ra được

Vâng đấy là những vấn đề chung mà rất nhiều rất nhiều các bạn kế toán mới ra trường và doanh nghiệp đang gặp phải . Vậy các bạn sẽ phải làm gì để có thể đáp ứng được yêu cầu của nhà tuyển dụng , để nâng cao nghiệp vụ kế toán của mình , để có kinh nghiệm thực tế ? Đối với các bạn thì đó là 1 câu hỏi khó và gian nan . Nhưng đối với chúng tôi : Công ty kế toán hà nội thì chuyện đó hết sức đơn giản

1 / Đầu tiên :

Các bạn hãy nâng cao nghiệp vụ kế toán của mình , cập nhật luật thuế mới nhất , trau dồi kinh nghiệm thực tế :

- Trong thời gian các bạn đi thực tập khoảng 2 tháng đó . Các bạn sẽ làm gì , sẽ học được gì , hay các bạn chỉ lo làm báo cáo thực tập mà quên đi mất mình nên cần học những gì để sau này đi làm . Hay các bạn chỉ được giao những nhiệm vụ linh tinh không liên quan gì về kế toán như trực điện thoại hay tiếp tân …

Cũng trong khoảng thời gian 2 tháng đó các bạn có thể đăng ký 1 khóa học thực hành kế toán tổng hợp tại Công ty kế toán hà nội . Thứ nhất là để giải quyết vấn đề trước mắt : thực tập và báo cáo thực tập . Thứ 2 là để nâng cao nghiệp vụ và có kinh nghiệm thực tế

- Khi đăng ký khóa học này các bạn sẽ được giao cho 1 bộ hóa đơn chứng từ thực tế chưa được xử lý của doanh nghiệp đang hoạt động . Các bạn sẽ được hướng dẫn thực hành xử lý tất cả các nghiệp vụ đó như : Chi phí , giá thành , TSCĐ , khấu hao , tiền lương , giấy báo nợ , có , giấy ủy nhiệm chi . BHXH , xuất nhập khẩu , … Lồng ghép vào đó là nhiều tình huống thực tế hay xảy ra tại doanh nghiệp . Tiếp đó các bạn sẽ được thực hành kê khai thuế , lập báo cáo thuế , lên sổ sách , lập báo cáo tài chính , báo cáo quyết toán thuế cuối năm

Nói chung : Các bạn sẽ được hướng dẫn làm tất cả các công việc của 1 người kế toán tổng hợp thực thụ phải làm hàng ngày , hàng tháng , hàng năm
Khóa học chỉ kéo dài khoảng 2 tháng , sau khi kết thúc các bạn sẽ nâng cao được nghiệp vụ kế toán của mình , trau dồi kinh nghiệm thực tế . Có thể đảm nhiệm được nhiều vị trí kế toán khác nhau tại doanh nghiệp . Có thể đáp ứng được tất cả các yêu cầu của nhà tuyển dụng

Ngoài ra sau khi học xong các bạn được cấp dấu xác nhận thực tập tại công ty , cung cấp tài liệu miễn phí làm báo cáo thực tập
Cấp chứng chỉ xác nhận tương đương 2 năm kinh nghiệm thực tế

2 / Chuẩn bị quá trình đi xin việc

Sau khi đã nâng cao được nghiệp vụ kế toán và có kinh nghiệm thực tế . Có thể đáp ứng được các yêu cầu của nhà tuyển dụng thì tiếp theo đó là các bạn chuẩn bị hồ sơ xin việc

- 1 bộ hồ sơ ( CV ) đầy đủ thông tin , nói rõ quá trình học tập và làm việc của bản thân thì bạn đã ghi được 1 điểm quan trọng rồi

- Điều đặc biệt quan trọng nữa là 1 đơn xin việc viết tay thật hay và ý nghĩa .
- Chuẩn bị những kỹ năng tốt nhất cho quá trình đi phỏng vấn như : kỹ năng thuyết trình , phỏng vấn , giao tiếp

Chúc các bạn thành công với nghề kế toán !

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Ðề: Kinh nghiệm xin việc kế toán thành công cho các bạn kế toán mới ra trường

Bài PR khá hay và nhẹ nhàng

đọc xong ko đau đầu gây bùn ngủ !

• Like
Reactions: 1501
T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

@huyentam168
Thực ra rất cảm ơn bài viết của bạn cho những người mới ra trường.
Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là:
1. Bạn đang PR cho công ty làm dịch vụ kế toán hà nội, cty của bạn đúng ko?
2. Học khóa đào tạo kế toán thì mất phí dịch vụ bao nhiêu? Trong khi hàng tháng có bao nhiêu sinh viên mới ra trường, thất nghiệp tạm thời phải
đóng tiền phòng trọ, chi phí đi lại, chi phí làm hồ sơ.... đến nhu cầu thiết yếu còn khó, huống hồ đi học thêm
3. Khi đi học tại khóa của cty bạn thì các em đó được làm trực tiếp, đồng thời cũng là trực tiếp làm không công cho cty bạn vì bạn đỡ mất công thuê người nhập số
liệu vào phần mềm
4. Xin việc còn tùy vào nhu cầu thực tế tuyển dụng, công ty trong kỳ khủng hoảng này có tuyển đâu? Duy trì đã khó còn nói tuyển gì?
5. Khi nào cty làm ăn khá mở rộng mới có nhu cầu tuyển, chỉ tuyển trong trường hợp người cũ bỏ, khuyết vị trí đó
6. Đố ai giờ này bỏ việc đó

Lời góp ý chân thành, ném nhẹ tay nhé.

S

susuyeukieu

Sơ cấp
17/4/13
7
0
0
35
Hà Nội

Mình thấy bạn Trung kiên nói chuẩn đó. Hee. Mình cũng đang học lớp kế toán ở kế toán hà nội. Nói chung là đi làm thực tiễn vẫn tốt nhất. Học vẫn chỉ là học

H

huyentam168

Sơ cấp
24/4/13
0
0
0
36
hà nội
hanoiketoan.edu.vn

@huyentam168
Thực ra rất cảm ơn bài viết của bạn cho những người mới ra trường.
Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là:
1. Bạn đang PR cho công ty làm dịch vụ kế toán hà nội, cty của bạn đúng ko?
2. Học khóa đào tạo kế toán thì mất phí dịch vụ bao nhiêu? Trong khi hàng tháng có bao nhiêu sinh viên mới ra trường, thất nghiệp tạm thời phải
đóng tiền phòng trọ, chi phí đi lại, chi phí làm hồ sơ.... đến nhu cầu thiết yếu còn khó, huống hồ đi học thêm
3. Khi đi học tại khóa của cty bạn thì các em đó được làm trực tiếp, đồng thời cũng là trực tiếp làm không công cho cty bạn vì bạn đỡ mất công thuê người nhập số
liệu vào phần mềm
4. Xin việc còn tùy vào nhu cầu thực tế tuyển dụng, công ty trong kỳ khủng hoảng này có tuyển đâu? Duy trì đã khó còn nói tuyển gì?
5. Khi nào cty làm ăn khá mở rộng mới có nhu cầu tuyển, chỉ tuyển trong trường hợp người cũ bỏ, khuyết vị trí đó
6. Đố ai giờ này bỏ việc đó

Lời góp ý chân thành, ném nhẹ tay nhé.

Bạn nên biết vì sao các bạn mới ra trường thì rất khó xin việc . Thực sự là nghiệp vụ của các bạn ấy còn rất yếu . M chỉ cần hỏi vài nghiệp vụ phát sinh nhỏ mà các bạn ấy cung không trả lời được . Thậm chí có những bạn không biết phần biệt hóa đơn VAT , còn nói gì đến việc hạch toán . Như vậy liệu có công ty nào dám đưa chứng từ cho các bạn xử lý không ?

Không chỉ có mình mà rất nhiều các bạn sinh viên mới ra trường thấy hình thức thực hành thực tế tại kế toán hà nội là rất tốt , vừa tạo điều kiện cho các bạn được tiếp xúc với công việc thực tế vừa nâng cao được nghiệp vụ

Nếu bây h bạn không đi học thực tế , không có người thân quen , người đi trước chỉ bảo thì liệu bao giờ bạn mới biêt làm

Còn việc tuyển dụng là của công ty tuyển dụng , dĩ nhiên là có từng đợt , chẳng nhẽ lúc nào họ cũng đi tuyển người

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Triết học đc 9 điểm !

Con gà hay quả trứng có trước ?????

Ko đi làm ko có kinh nghiệm - ko có kinh nghiệm ko ai nhận

Các bạn vận dụng trong thực tế thế nào ???

Học triết học ko đến nối phí thời gian nhỉ ???

• Like
Reactions: 1501
N

nguyenhang261091

Sơ cấp
4/7/13
15
0
0
hoa binh

1 khoa hoc nhu the chi phi la bao nhieu tien vay a?

S

songDanube

Guest
14/11/11
1
0
1
Hà Nội

Mình đã tới công ty này học thử rồi. Sau đó mình thấy không có chuyên nghiệp gì hết.
Mình và đứa bạn tới trụ sở ở Cầu Giấy, cùng lúc có đôi trai xinh gái xinh mặc style sành điệu tới sau nhưng được tư vấn nhiệt tình trước bọn mình ăn mặc xuề xòa. Điệu bộ tiếp đón bọn mình thì trông bạn đó có vẻ bề trên...
Tụi mình lựa chọn học thử một hôm của công ty ở bên Hà Đông gần chỗ mình ở. Buổi học đầu thì lố nhố, nhân viên trong công ty là chính, người học lèo tèo vài ba người. Trong lớp thì nhân viên nói chuyện rào rào, người dạy cũng dạy ào ào cứ như là bọn mình là những người đi làm rồi ý. Quyết định cuối cùng là bọn mình tới trung tâm khác học.

Kết luận cuối sau vài chặng đi học các trung tâm đào tạo kế toán ở Hà Nội như Kế toán Hà Nội, Bình Minh hay trường danh tiếng nào đó thì mình chỉ vỡ vạc được chút kinh nghiệm thực tế. Họ dạy đuổi chương trình "cưỡi ngựa xem hoa" cho đúng tiết mục. Còn việc các học viên biết làm tới đâu họ không để ý đâu. Nói là dạy kỹ cho biết Báo Cáo Tài Chính nhưng khi chương trình lên màn hình máy chiếu thì họ tua nhanh hơn ngựa phi ghi còn không kịp huống hồ là hiểu hết....chậc chậc.

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Bạn đọc lại bài viết của mình ở phía trên đã nói rõ rồi, toàn là lừa đảo, người lừa người thôi. Hiện nay cách tốt nhất xin việc thời điểm này, là xin được việc đã, lương đủ sống là làm, đừng đòi hỏi nhu cầu cao quá, ví dụ 3-4 triệu cũng phải làm, còn vào làm thì sẽ có người chỉ dẫn, không sợ gì hết.

Thời gian vài năm rồi sẽ khác, chứ đừng đi học thêm khi chưa xin dc việc, tiền ko có mà đi học nữa thì thôi, để tiền đó công chứng hồ sơ xin việc còn hơn, Học để lúc khác, khi có điều kiện
thực tế hơn
Mình đã tới công ty này học thử rồi. Sau đó mình thấy không có chuyên nghiệp gì hết.
Mình và đứa bạn tới trụ sở ở Cầu Giấy, cùng lúc có đôi trai xinh gái xinh mặc style sành điệu tới sau nhưng được tư vấn nhiệt tình trước bọn mình ăn mặc xuề xòa. Điệu bộ tiếp đón bọn mình thì trông bạn đó có vẻ bề trên...
Tụi mình lựa chọn học thử một hôm của công ty ở bên Hà Đông gần chỗ mình ở. Buổi học đầu thì lố nhố, nhân viên trong công ty là chính, người học lèo tèo vài ba người. Trong lớp thì nhân viên nói chuyện rào rào, người dạy cũng dạy ào ào cứ như là bọn mình là những người đi làm rồi ý. Quyết định cuối cùng là bọn mình tới trung tâm khác học.

Kết luận cuối sau vài chặng đi học các trung tâm đào tạo kế toán ở Hà Nội như Kế toán Hà Nội, Bình Minh hay trường danh tiếng nào đó thì mình chỉ vỡ vạc được chút kinh nghiệm thực tế. Họ dạy đuổi chương trình "cưỡi ngựa xem hoa" cho đúng tiết mục. Còn việc các học viên biết làm tới đâu họ không để ý đâu. Nói là dạy kỹ cho biết Báo Cáo Tài Chính nhưng khi chương trình lên màn hình máy chiếu thì họ tua nhanh hơn ngựa phi ghi còn không kịp huống hồ là hiểu hết....chậc chậc.

• Like
Reactions: ktngan
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Bạn đọc lại bài viết của mình ở phía trên đã nói rõ rồi, toàn là lừa đảo, người lừa người thôi. Hiện nay cách tốt nhất xin việc thời điểm này, là xin được việc đã, lương đủ sống là làm, đừng đòi hỏi nhu cầu cao quá, ví dụ 3-4 triệu cũng phải làm, còn vào làm thì sẽ có người chỉ dẫn, không sợ gì hết.

Thời gian vài năm rồi sẽ khác, chứ đừng đi học thêm khi chưa xin dc việc, tiền ko có mà đi học nữa thì thôi, để tiền đó công chứng hồ sơ xin việc còn hơn, Học để lúc khác, khi có điều kiện
thực tế hơn
3-4 triệu là quá cao so với sinh viên mới ra trường rồi. Em sinh viên mới ra trường nè, nghiệp vụ không tệ lắm, bằng cấp cũng ngon lành, học trường có tiếng tăm hẳn hoi, có mỗi khoản thông tư là k nắm rõ do lười đọc, đi xin việc toàn bị nói không kinh nghiệm không nhận. Quyết định về quê làm cho 1 công ty tư vấn thuế, nhưng mà làm lương khoán lương bây giờ có hơn 2tr thui nè bác. Cắn răng mà chịu đây. đang tính nghỉ đi nước ngoài mà chưa biết thế nào. Mọi người cứ bảo kiên nhẫn làm nhưng là đàn ông thi thoảng sờ vào túi không còn 1 nào thấy đau đau trong lòng các bác ạ. Có nên tiếp tục hay không đang là câu hỏi em tự đặt ra mà chưa trả lời được

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

2 triệu thì sao mà đủ ăn nữa là tiêu. Kinh nghiệm đi xin việc ở đây thì chị nghĩ em nên chém gió thật nhiều. Cứ nói vống lên. Khi được vào nhận rồi sẽ được trainning lại thôi mà. Quan trọng là được nhận và thử việc đã. Kể cả bằng cấp cũng vậy. Em xin hoàn thiện sau cũng ok. Không ai bắt em nộp luôn.
1 vấn đề nữa. EM cứ khai là em làm ở cty, cty kia thời gian bao lâu như thế nào. Không ai kiểm tra cái khoản đó đâu. Đừng sợ. Tự tin lên

Nói ra nó dài dòng và khổ lắm. Lúc trước em có làm Hà Nội nhưng không đúng chuyên ngành lên nghỉ, đi xin việc kế toán, xin khoảng 1 tháng thì người nhà xin cho vào làm 1 công ty tư vấn thuế. Phải học tập ở đó 3 tháng không lương (lúc đầu mấy sếp bảo thế) nhưng khóa em phải học tận 6 tháng. Chủ yếu là giúp nhập liệu là chính. Bây giờ được nhận và được giao cho công ty để làm nhưng mà có ai hướng dẫn đâu, tự làm mò mẫn, bây giờ em nhập liệu xong hết số liệu rồi mà chưa biết cân đối doanh thu chi phí thế nào. hỏi thì mọi người cứ bảo là phải cân đối. có ai bảo cân đối thế nào đâu. Ngồi chơi lên diễn đàn xem có gì hay không. Lương thì tính theo lương khoán ăn chia phần trăm. Làm ở đây thì kinh nghiệm nó cũng nhanh, nhưng mỗi tội lương thấp quá không sống được. làm 4 5 Doanh nghiệp cũng chỉ bằng lương của 1 người kế toán làm cho 1 công ty. Bây giờ đi xin chỗ khác thì em không sợ không đỗ vì cũng có chút ít kinh nghiệm làm thực tế rồi, nhưng mà suy cho cùng thì mình cần kinh nghiệm thì ở đây hay ra Hà Nội cũng như nhau. Chỉ là mức lương khó sống thôi. Bao giờ mí được 4 5 triệu

T

thamlee8800

Guest
2/6/14
1
0
0
Nam Định

E mới ra trường , nay chuẩn bị làm KT cho công ty xây dựng . Em rất bối rối ko biết trong lĩnh vc XD kế toán quy trình ntn , và làm những giấy tờ sổ sáh ..... gì , mng trình bày cụ thể càng tốt cho e e xin cảm ơn ạ .

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Theo chị thì thế này nhé. Em cứ nộp đơn đi xin đi. Cũng có nhiều công ty chọn hồ sơ qua mail rồi người ta thông báo mời đi phỏng vấn tiết kiệm thời gian đi lại cho em. Lúc đc đi phỏng vấn. Em xin sếp cho ra ngoài 1 tiếng. Phỏng vấn nhah thôi mà. Rồi xem thế nào mà thu xếp công việc. Chứ bây giờ giá cả leo thang mà mình có kinh nghiệm làm rồi thì cũng cần có vị trí một chút

Em đang ở Bắc Giang. Chứ không phải ở Hà Nội.hihi

E mới ra trường , nay chuẩn bị làm KT cho công ty xây dựng . Em rất bối rối ko biết trong lĩnh vc XD kế toán quy trình ntn , và làm những giấy tờ sổ sáh ..... gì , mng trình bày cụ thể càng tốt cho e e xin cảm ơn ạ .

Kế toán cho bên xây dựng mới ra trường thì khó roài. Trong các lĩnh vực xây dựng là khó nhất. Nghe mấy chị ở đây suốt ngày nói nào là dự toán, nào là quyết toán công trình, biên bản bàn giao, rồi giao nhận... mà đau hết cả đầu

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

3-4 triệu là quá cao so với sinh viên mới ra trường rồi. Em sinh viên mới ra trường nè, nghiệp vụ không tệ lắm, bằng cấp cũng ngon lành, học trường có tiếng tăm hẳn hoi, có mỗi khoản thông tư là k nắm rõ do lười đọc, đi xin việc toàn bị nói không kinh nghiệm không nhận. Quyết định về quê làm cho 1 công ty tư vấn thuế, nhưng mà làm lương khoán lương bây giờ có hơn 2tr thui nè bác. Cắn răng mà chịu đây. đang tính nghỉ đi nước ngoài mà chưa biết thế nào. Mọi người cứ bảo kiên nhẫn làm nhưng là đàn ông thi thoảng sờ vào túi không còn 1 nào thấy đau đau trong lòng các bác ạ. Có nên tiếp tục hay không đang là câu hỏi em tự đặt ra mà chưa trả lời được

Cố gắng bạn à ! chiều làm tiến sĩ toán nuôi con Lô !

bít đâu lại có xiền du học

N

nguyenductrung1994

Guest
14/9/15
5
0
1
30

thực tế hơn
Lương 2-3tr cũng phải làm bạn ạ :3

H

Huythanh.jewelry

Guest
5/12/15
9
0
1
37
htj.com.vn
Trước tiên là phải đi học qua 1 lớp kế toán tổng hợp ý, sau đấy học cách phỏng vấn nữa.

N

nguyen tran dieu ly

Guest
14/3/16
2
0
1
45
Bên mình thuộc bên tuyển dụng lại có mấy vấn đề như sau. Gần như trường nào cũng có chuyên ngành kế toán nhưng để nói là có thể tuyển dụng vào đúng chuyên môn và học sát nhất thì chỉ tuyển đúng 2 trường Đại Học Kinh tế quốc dân và đại học Tài Chính kế toán. Chưa kể thì khi ra trường bắt buộc các bạn phải có kinh nghiệm làm việc. Còn lại bằng cấp kể cả các bạn có học thêm mấy bằng nữa thì vị trí người tuyển dụng cũng không dám tuyển dâu nhất là kế toán là sống còn với công ty về mặt tiền nong. Ai dám giao tiền cho người không có kinh nghiệm được. Vậy làm thế nào để các bạn có kinh nghiệm ? Trong quá trình đang học trong trường, các bạn nên tìm một công ty kế toán để làm thêm ngoài giờ học mặc dù có thể là trả không lương. Cái này rất quan trọng cho các bạn kế toán. Đừng nghĩ rằng mình đi làm thì phải có tiền chứ ? Điểm khởi đầu là rât quan trọng. Thế hệ chúng tôi 7x thời kỳ đó không có nhiều việc như bây giờ. Đến cái máy tính cũng không có. Nhưng chúng tôi vẫn phải đi trông quán net để tập đánh văn bản. Tập làm quen với môi trường tiếp xúc. Đừng nói kế toán không cần giao tiếp giỏi. Cần lắm đấy nhé để không làm mất lòng anh em công ty, để có thể đòi nợ khách hàng 1 cách khéo léo. Không gì bằng thực tế. Ví dụ kỳ học ngắn 2 tuần hay 4 tháng chả giải quyết cái gì đâu. Tốt nhất là vào 1 môi trường kế toán và xin em làm không lương. Và hãy làm thực thụ như mình nhận được 1 công việc. Cái quan trọng là mình sẽ lấy được kinh nghiệm trong công việc sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA