Công ty tạm ngừng hoạt động có phải nộp báo cáo thuế hàng tháng, quý, năm không?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 29
28,239 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của ngangoac
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    ngangoac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Công ty tạm ngừng hoạt động có phải nộp báo cáo thuế hàng tháng, quý, năm không?

Theo Điều 156 Luật DN 2005, và điều 43 của ND 88/2006/ND- CP ngày 28/09/2006 về đăng ký kinh doanh; doanh nghiệp có quyền tạm ngừng hoạt động kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản cho nơi DN đã đăng ký KD và cơ quan thuế. Công ty tôi có làm thông báo: Thời gian: 1 năm; lý do: gặp khó khăn trong kinh doanh, sắp xếp lại tổ chức.
    Xin hỏi:
    1/ Sau khi tạm ngừng hoạt động thì có phải nộp các báo cáo thuế hàng tháng, quý, năm nữa không?
    Mong nhận được sự chia sẻ của diễn đàn.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của jobe
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    jobe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngangoac Xem bài
    Theo Điều 156 Luật DN 2005, và điều 43 của ND 88/2006/ND- CP ngày 28/09/2006 về đăng ký kinh doanh; doanh nghiệp có quyền tạm ngừng hoạt động kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản cho nơi DN đã đăng ký KD và cơ quan thuế. Công ty tôi có làm thông báo: Thời gian: 1 năm; lý do: gặp khó khăn trong kinh doanh, sắp xếp lại tổ chức.
    Xin hỏi:
    1/ Sau khi tạm ngừng hoạt động thì có phải nộp các báo cáo thuế hàng tháng, quý, năm nữa không?
    Trong thời gian ngừng hoạt động kinh doanh bạn phải lập biên bản giao nộp lại HĐ GTGT cho cơ quan thuế và làm BC tình hình sử dụng HĐ đến thời điểm tạm ngừng KD, khi nào họt động trở lại thì đăng ký mua mới quyển HĐ khác thì bạn không phải làm BC hàng tháng, hàng quý.

4. Thành viên Hình đại diện của ngangoac
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn Jobe!
    Công ty mình chưa mua hóa đơn GTGT. Mình có tìm đọc trên diễn đàn, nhưng nhiều ý kiến quá. Người thì bảo vẫn phải làm vì DN chưa đóng cửa, người thì bảo không phải nộp. Công ty mình 100% vốn nước ngoài, các sếp muốn tạm ngừng kinh doanh 1 năm. Các sếp về nước, lao động thỏa thuận chấm dứt hợp đồng, văn phòng không thuê nữa, tài sản thì thanh lý.( Như giải thể mà không phải giải thể chỉ tạm ngừng hoạt động thôi). Sau 1 năm rồi tính tiếp.
    Mong diễn đàn ngã ngũ vấn đề này giúp mình với?

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ATcomm
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    ATcomm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Dạo trước mình có hỏi vấn đề này ở bộ phận hỗ trợ của chi cục Đống Đa trên Hoàng Cầu thì các chú ấy tả lời: hàng tháng vấn phải nộp báo cáo thuế và tích vào ô không phát sinh hoạt động mua bán trong kỳ, thuế môn bài đến kỳ vẫn đóng bình thường vì doanh nghiệp chỉ tạm dừng thôi chứ đâu có đóng cửa hẳn. :d

6. Thành viên Hình đại diện của Anhni
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    Anhni vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-04-2009, 12:49 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngangoac Xem bài
    Xin hỏi:
    Bạn ơi, bạn phải nộp BCTC đó bạn cho dù bạn đang trong thời gian tạm nghỉ. Trong BCTC các chỉ tiêu bạn ghi không phát sinh, t/h này mình cũng gặp rồi mà. Bạn cứ nộp đi theo Luật qlý thuế thì trễ rồi nhưng bạn nộp cho cơ quan thuế họ không phạt đâu vì theo 185 có nói sau tgian 1 tháng bạn mới bạn mới bị phạt, nói vậy chớ bạn cũng đừng để lâu quá đó nộp BCTC trống cho cquan thuế đi bạn ah

7. Thành viên Hình đại diện của ngangoac
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ATcomm Xem bài
    Dạo trước mình có hỏi vấn đề này ở bộ phận hỗ trợ của chi cục Đống Đa trên Hoàng Cầu thì các chú ấy tả lời: hàng tháng vấn phải nộp báo cáo thuế và tích vào ô không phát sinh hoạt động mua bán trong kỳ, thuế môn bài đến kỳ vẫn đóng bình thường vì doanh nghiệp chỉ tạm dừng thôi chứ đâu có đóng cửa hẳn. :d
    Cả nhà mình ơi! Sáng nay mình lên cục thuế Hà Nội hỏi về vấn đề này rồi. Người nói gà, người nói vịt, mình không biết phải làm sao?Cả nhà mình có biết có công văn hay văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không?Mình hỏi phòng tuyên truyền thì nói là có phải nộp( vì DN chấm dứt hd). Đọc TT 60 nhưng không nói rõ ràng à, giờ chưa có hướng dẫn cụ thể về vấn đề này. Hỏi người quản lý thì họ bảo không phải nộp. Mình thiết nghĩ không nộp là đúng bởi DN tạm ngừng trong 1 năm, tất cả bộ máy là ngừng, nhân viên cũng cho nghỉ......Mình phải làm công văn hỏi về vấn đề này. Diễn đàn có thể giúp gì được mình không?

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Dunghd
    Địa chỉ
    Ninh Thuan
    Post Thanks / Like
    Dunghd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình nghĩ tốt hơn hết bạn làm cái Công Văn gởi đến cục thuế, họ trả lời sao làm theo như vậy, và giữ lại bản trả lời của họ để sau này còn có cái mà đối chiếu và trình bày, chứ chỉ nghe miệng thì thiệt DN bạn ơi.

9. Thành viên Hình đại diện của t.yen
    Địa chỉ
    Hà Tây
    Post Thanks / Like
    t.yen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ban ngangoac ơi!
    Bạn đã làm công văn gửi cục thuế về vấn đề tạm ngừng hoạt động của doanh nghiệp bạn chưa? Họ trả lời bạn thế nào?
    DN nghiệp mình cũng ở tình trạng như DN của bạn, hàng tháng mình chỉ nộp mỗi tờ khai thuế thôi còn mình chẳng làm gì nữa cả. Không biết bạn hỏi Cục Thuế thì họ trả lời bạn thế nào? Bạn có cái công văn trả lời post lên cho mình tham khảo với bạn ơi!!!!!!!!!!!!

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huong.nt
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    huong.nt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cty mình cung mới gửi công văn tạm dừng hoạt động kinh doanh trong CV mình ko nói rõ là tạm dừng hoạt động KD đến thời điểm nào?,mình cũng đang băn khoăn vấn đề nộp BC hàng tháng? Và nữa là Khi tạm dừng hoạt động KD thì có phải làm quyết toán thuế hay ko?

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của YDCompany
    Địa chỉ
    Dịch vụ Kế toán thuế 0986477118 ketoanthue.webs.com
    Post Thanks / Like
    YDCompany vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Khi tạm dừng hoạt đọng thì cơ quan thuế thu lại hoá đơn và bắt lập quyết toán sử dụng hoá đơn đến ngày trả nên về sau không phải làm BC sử dụng hoá đơn nữa

Đáng lý ra DN phải kiểm kê, xử lý bảo quản tài sản khi tạm dừng hoạt động và phải lập bảng cân đối tại ngày ngừng hoạt động. Nhưng vì theo thí quen chưa kết thúc năm tài chính chưa làm BCTC năm nên khi kết thúc năm vẫn phải làm nộp BCTC. Số liệu nếu đúng thì số dư cuối kỳ cũng sẽ bằng số dư tại ngày ngừng hoạt động

Khi ngừng hoạt động rồi lấy đâu ra người mà làm tờ khai thuế GTGT để nộp ???
    "YD&S"