Tỷ lệ % chi phí trong tư vấn thiết kế

• Thread starter thuyhongvt
  • Ngày gửi
T

thuyhongvt

Guest
24/1/08
1
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi có văn bản nào quy định tỷ lệ % chi phí trong hạch toán các hợp đồng tư vấn thiết kế. Và mức chi phí hợp lý là bao nhiêu. Xin cám ơn nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cho mình hỏi có văn bản nào quy định tỷ lệ % chi phí trong hạch toán các hợp đồng tư vấn thiết kế. Và mức chi phí hợp lý là bao nhiêu. Xin cám ơn nhé

Bạn xen trong các quyển định mức cho công tác khảo sát thiết kế của Bộ xây dựng phát hành đó

K

khomgia

Sơ cấp
8/4/09
8
1
0
Ha noi
hình như bạn thd6758 ko làm trong doanh nghiệp TVTK rồi

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Không biết ý của bạn hỏi có giống thợp của cty mình ko. Bên mình cũng có một số hợp đồng tư vấn tkế và thẩm tra. Mình cũng đã tham khảo nhiều tài liệu rùi thực ra mình chưa thấy có một qđ % nào về chi phí thực hiện cả mà tuỳ bạn phân bổ sao cho hợp lý thôi. Chẳng hạn bên mình thường pbổ chi phí nc chiếm khoảng 45-50% , chi phí nvl ( vpp sử dụng, photo tliệu) chiếm khoảng 10%, chi phí sxc (tiếp khách, đthoại trao đổi cv, đi lại) chiếm khoản 25-30% .

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Không biết ý của bạn hỏi có giống thợp của cty mình ko. Bên mình cũng có một số hợp đồng tư vấn tkế và thẩm tra. Mình cũng đã tham khảo nhiều tài liệu rùi thực ra mình chưa thấy có một qđ % nào về chi phí thực hiện cả mà tuỳ bạn phân bổ sao cho hợp lý thôi. Chẳng hạn bên mình thường pbổ chi phí nc chiếm khoảng 45-50% , chi phí nvl ( vpp sử dụng, photo tliệu) chiếm khoảng 10%, chi phí sxc (tiếp khách, đthoại trao đổi cv, đi lại) chiếm khoản 25-30% .

Chỗ mình cũng làm tương tự như vậy cho phần thiết kế, còn phần khảo sát tính theo định mức quy định của BXD.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
hình như bạn thd6758 ko làm trong doanh nghiệp TVTK rồi

Chắc bạn chưa bao gìờ phải lập dự toán chi phí cho công tác quy hoạch, thiết kế khi mà điịnh mức cho công tác thiết kế không nằm trong đơn giá quy định và như vỵa bạn sẽ không thể biết tỷ lệ cac skhoản chi phí cần thiết trong lĩnh vực này rùi ....

K

khomgia

Sơ cấp
8/4/09
8
1
0
Ha noi
hi hi, công việc lập dự toán bên mình làm thường xuyên bạn à!

Sửa lần cuối:
K

khomgia

Sơ cấp
8/4/09
8
1
0
Ha noi
Minh xin trao đổi một số vấn đề liên quan đến các đơn vị tư vấn, thiểt kế do mình thực hiện kế toán thuê như sau:
1. Công việc lập dự toán:
1.1 Đối với các dự án sử dụng ngân sách:
Căn cứ trên chủ trương của Chủ đầu tư (CĐT), đơn vị tư vấn lập đề cương khảo sát thiết kế (nêu rõ chi tiết công việc phải làm và xin ý kiến chấp thuận của CĐT). Khi có chấp thuận của CĐT=> Lập dự toán: Đề xuất đầu tư (NCTKT), lập dự án đầu tư (NCKT), thực hiện DA ( TKKT, TKTC..) căn cứ đơn giá từng hạng mục để áp giá (chú ý trong nghành GTVT đơn giá áp dung đơn giá chi tiết của địa phương nơi dự án đó triển khai, trường hợp DA đi qua nhiều địa phương thì áp dụng n đơn giá địa phương, Bộ XD không áp dụng 1778 nữa). Sau khi lập dự toán, đơn vị tư vấn trình chủ đầu tư duyệt dự toán. Căn cứ dự toán được duyệt tư vấn triển khai thực hiện (theo quy đinh khi ký HĐ tư vấn được tạm ứng tối thiểu 25% giá trị HĐ (DT được duyệt), không hạn chế mức tối đa, cố một số CĐT chấp nhận tạm ứng tới 70%.. hi hi hi.
Nghiệm khối lượng hoàn thành: Căn cứ các biên bản khảo sát hiện trường như: KS địa hình, địa chất, thuỷ văn....và biên bản giao hồ sơ báo cáo đầu kỳ giữu kỳ về báo cáo đầu tư, nhà tư vấn và CĐT nghiệm thu khối lượng hoàn thành. Căn cứ khối lượng hoàn thành 2 bên lập bảng xác nhận theo 06 để trình kho bạc nhà nước ( ở Hà Nội: Sở GD của anh Toản, KB Hà nội....)để giải ngân. Hồ sơ pháp lý gửi kho bạc gồm: QUyết định đầu tư dự án. quyết định giao nhiệm vụ ( hoặc kết quả trứng thầu) quyết định duyệt đề cương. Sau khi kiểm tra tính pháp lý căn cứ đề nghi của CĐT kho bạc chuyển tiền cho Tư vấn.
Một số vấn đề đối với đơn vị tư vấn:
- Về đơn giá: Hiện nay chưa có đơn giá về QH chi tiết và một số đơn giá công việc đặc thù như: Mô Hình toán tính thuỷ văn, áp dung công nghệ nước ngoài.........=> thưo qui định CĐT duyệt đơn giá và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Tôi thường hướng dẫn đơn vị để chắc ăn nên xin ý kiến của các Bộ liên quan: về XDCB thi Bộ XD, Bộ thuỷ lợi, về ĐTM thi Bộ Tài nguyên.
- Chi phí lập BCNCKT. TKKT thường tạm duyệt do chưa có TDT chính thức nên chỉ được thanh toán 70% theo giá trị tạm duyệt. Khi có QĐ duyệt chính thức mới "chén" đc=> kô thu hồi vốn nhanh.
- Giá trị Quyết toán cuối cung khi: Kho bạc Thẩm định, CĐT duyệt QT cả công trình, KIểm toán..v..v=> Càng khó đòi hết tiền ....nhưng đành chịu vì minh ở VN mờ!
.......
2. Đối với tư vấn nc ngoài PCI, LI, SMEC....thi đơn giá lập khác:
- Khảo sát đơn giá VN x ....( nếu biết thương thảo)
- Chi phí tư vấn ( lập trên MM -tức là công kỹ sư tư vấn / tháng)
làm với NN thi ăn ngon hon : tiền tươi. ít bị kiểm soát nếu DA thuộc ODA thi hoàn thuế.....
II. Đối với kế toán:
- CHi phí tiền lương ( đối với tư vấn chí phí này là n nhất):Căn cứ quyết đinh duyệt tỷ suất tiền lương của HĐQT duyệt ( đối với DA trong nước thì lương chiếm khoảng 50-60%, đối với DA nước ngoài 70%)=> Kế toán hoach toán: DT x50% (60%, 70%) = QUỸ Lương.
-Các chi phí khác KHTSCĐ, xăng dầu VPP,....... chi bằng tiền khác: Căn cứ trên chứng từ được GĐ duyệt thì hạch toán vào CF...
....
=> Kết luận: Đối với tư vấn thì làm toán ngược: Doanh thu - lợi nhuận ( theo ý GĐ ) = Chi phí.

• Like
Reactions: ktnguyenhaiyen
Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
hi hi, công việc lập dự toán bên mình làm thường xuyên bạn à!

bạn khomgia có làm về kế toán không hay chỉ lập dư toán thoi
mình đang ở bên TM đã non ròi jờ lại vô ben cy TVTKthi công XD.
nếu bạn cung la ktoán. ra tay jup do cho ngocxuan xin mot file vi du hoặc thực tế cũng được về hạch toán một cong trình tư van thiet ke voi, mình dã xin nhiều nơi nhưng chẳng co ai cho cả.........lo quá nếu không làm được cho công ty thì gay.....:018::018:

T

Thuc uyen

Guest
18/1/08
2
0
1
41
Ha Noi
Bạn ơi, mình add nick bạn để trao đổi thêm nhé. Mình đang quan tâm đến bên TVTK đây

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Mình cũng vậy, rất mong nhận được nhiều hơn sự tư vấn của các weber. Trân trọng!

D

dangthihieu33k061

Guest
22/2/11
5
0
0
34
QN
bạn khomgia ui! cho mình hỏi như thế công ty chỉ hoạch toán doanh thu khi nào công trình hoàn thành bàn giao thôi ah. có ghi nhận doanh thu theo từng hạn mục công trình hoàn thành k. mình đang làm chuyên đề nên rất cần sự giúp đỡ của mọi người. đa tạ trước nghe!!!!!!!!!!

N

nguyenhavtvp

Sơ cấp
20/6/11
38
0
0
36
vinh phuc
bạn ơi cho mình hỏi chút nha, thế còn phần khảo sát phải tính tỷ lệ % chi phí như thế nào cho hợp lý k?
mong được bạn chỉ giúp nha!

H

huongduong8x

Guest
19/4/11
1
0
1
35
hà nôik
Cho em add nick để trao đổi thêm nhé em cũng làm bên TVTK ạ

V

Vanandy

Guest
11/5/10
2
0
0
38
Hà Nội
mình hỏi thêm vấn đề nữa là: Trong tổng chi phí tư vấn thiết kế, thuờng thì chi phí tiền lương là chiếm tỷ lệ nhiều nhất (50%), còn các chi phí khác như: tiếp khách, photo, điện thoại, VPP, đi lại,.. thì chiếm không nhiều. Do đó thuế VAT đầu ra của các hợp đồng TVTK chịu thuế 10%, trong khi VAT đầu vào được khấu trừ không nhiều, làm sao để khắc phục tình trạng này nhở. vì thuế VAT fai nộp cao rất cao. thanks.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
mình hỏi thêm vấn đề nữa là: Trong tổng chi phí tư vấn thiết kế, thuờng thì chi phí tiền lương là chiếm tỷ lệ nhiều nhất (50%), còn các chi phí khác như: tiếp khách, photo, điện thoại, VPP, đi lại,.. thì chiếm không nhiều. Do đó thuế VAT đầu ra của các hợp đồng TVTK chịu thuế 10%, trong khi VAT đầu vào được khấu trừ không nhiều, làm sao để khắc phục tình trạng này nhở. vì thuế VAT fai nộp cao rất cao. thanks.
Thông thường thì trong các doanh nghiệp tư vấn thiết kế đầu ra thường lướn hơn đầu vào rất nhiều? Nhưng sao bạn lại băn khoăn chuyện này nhỉ? Thực ra tiền thuế là người mua nộp chứ bạn có nộp đâu bạn chỉ nộp giùm thôi mà

N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh
chào bạn khomgia mình cũng đang làm ở công ty tư vấn thiết kế công trình xây dựng. mình cũng đang rất bối rối về làm quyết toán công trình nếu bạn biết thì chuyển cho mình một file về các hạch toán công trình tư vấn và quyết toán nhé. mail của mình là: thaocoi1988@gmail.com mong ban giúp đỡ. trả lời mình sớm nha mình đang cần gấp!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA