Xin hỏi về TGHT và TGTT?

• Thread starter sonco80
  • Ngày gửi
S

sonco80

Guest
21/3/08
43
0
0
44
Yên Bái
Xin hỏi các bạn là trong trường hợp nào thì ghi theo tỷ giá hạch toán (TGHT) và trong trường hợp nào thì ghi theo tỷ giá thực tế (TGTT)?
Mình có đọc 1 bài viết của bạn "sói con" ở *********.com thì có viết:" Chỉ các TK công nợ và các TK vốn bằng tiền mới hạch toán tỷ giá hạch toán.
Các TK doanh thu và chi phí thì vẫn hạch toán tỷ giá thực tế:" không biết có đúng không nữa?
Mình cũng đọc trong phần Nguyên tắc ghi nhận tỷ giá ở Quyển :" Hướng dẫn thực hành hạch toán kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, bài tập và phương pháp lập BCTC theo QĐ số 48..." (Trang 279). nhưng thực sự vẫn chưa hiểu lắm. Bạn nào có thể nói rõ cho mình hiểu hơn được không? có ví dụ thì càng tốt.
Mình hiểu như thế này không biết có đúng không? TGHT dùng cho mọi trường hợp phát sinh nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ trong kỳ, còn khi thực tế thu chi ngoại tệ thì mình ghi nợ 635 hoặc ghi có 515. Cuối kỳ các số dư liên quan đến ngoại tệ thì mình đánh giá qua 413.
Mong sự chỉ giáo của các bạn.
Trân trọng cảm ơn và luôn biết tiếp thu ý kiến của các bạn.
Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Xin hỏi các bạn là trong trường hợp nào thì ghi theo tỷ giá hạch toán (TGHT) và trong trường hợp nào thì ghi theo tỷ giá thực tế (TGTT)?
Mình có đọc 1 bài viết của bạn "sói con" ở *********.com thì có viết:" Chỉ các TK công nợ và các TK vốn bằng tiền mới hạch toán tỷ giá hạch toán.
Các TK doanh thu và chi phí thì vẫn hạch toán tỷ giá thực tế:" không biết có đúng không nữa?
Mình cũng đọc trong phần Nguyên tắc ghi nhận tỷ giá ở Quyển :" Hướng dẫn thực hành hạch toán kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, bài tập và phương pháp lập BCTC theo QĐ số 48..." (Trang 279). nhưng thực sự vẫn chưa hiểu lắm. Bạn nào có thể nói rõ cho mình hiểu hơn được không? có ví dụ thì càng tốt.
Mình hiểu như thế này không biết có đúng không? TGHT dùng cho mọi trường hợp phát sinh nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ trong kỳ, còn khi thực tế thu chi ngoại tệ thì mình ghi nợ 635 hoặc ghi có 515. Cuối kỳ các số dư liên quan đến ngoại tệ thì mình đánh giá qua 413.
Mong sự chỉ giáo của các bạn.
Trân trọng cảm ơn và luôn biết tiếp thu ý kiến của các bạn.
Thân
Trước đây, đối với các DN có phát sinh nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ thường xuyên thì sử dụng tỷ giá hạch toán (tỷ giá cố định) để hạch toán đối với tài khoản TM, TGNH, công nợ phải thu, phải trả. Còn các TK phản ảnh doanh thu, chi phí, tài sản thì phản ảnh theo tỷ giá thực tế. Cuối kỳ các TK phản ảnh theo tỷ giá hạch toán phải điều chỉnh theo tỷ giá thực tế. Tuy nhiên khi thay đổi chế độ kế toán theo QĐ 15 của Bộ TC thì không có hướng dẫn sử dụng tỷ giá hạch toán như trên nữa, có nghĩa là tất cả phải phản ảnh theo tỷ giá thực tế. Chắc là do hiện nay các DN chỉ tiến hành đánh giá lại các TK có số dư gốc ngoại tệ ở thời điểm cuối năm nên trong năm nếu sử dụng tỷ giá hạch toán sẽ làm cho số liệu kế toán kém chính xác chăng ?

S

sonco80

Guest
21/3/08
43
0
0
44
Yên Bái
Cảm ơn bạn Hoang Nam.
Xin các bạn tiếp tục phát biểu ý kiến.

L

luongha

Guest
13/5/08
105
0
0
38
Ha Noi
Trước đây, đối với các DN có phát sinh nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ thường xuyên thì sử dụng tỷ giá hạch toán (tỷ giá cố định) để hạch toán đối với tài khoản TM, TGNH, công nợ phải thu, phải trả. Còn các TK phản ảnh doanh thu, chi phí, tài sản thì phản ảnh theo tỷ giá thực tế. Cuối kỳ các TK phản ảnh theo tỷ giá hạch toán phải điều chỉnh theo tỷ giá thực tế. Tuy nhiên khi thay đổi chế độ kế toán theo QĐ 15 của Bộ TC thì không có hướng dẫn sử dụng tỷ giá hạch toán như trên nữa, có nghĩa là tất cả phải phản ảnh theo tỷ giá thực tế. Chắc là do hiện nay các DN chỉ tiến hành đánh giá lại các TK có số dư gốc ngoại tệ ở thời điểm cuối năm nên trong năm nếu sử dụng tỷ giá hạch toán sẽ làm cho số liệu kế toán kém chính xác chăng ?

Cũng không hẳn như vậy. Như trường hợp tại thời điểm ghi nhận nợ tỷ giá là 17.500
Nợ TK 156: 17.500
Có TK 331: 17.500
Đến khi thanh toán tiền hàng thì tỷ giá lại là 17.600 thì bạn phải ghi nhận
Nợ TK 331: 17.500
Nợ TK 635: 100
Có TK 111: 17.600
Rõ ràng là các khoản nợ phải ghi theo tỷ giá ghi sổ.
Tóm lại là dù có như thế nào thì vẫn còn tồn tại song song cả hai loại tỷ giá này. Các bạn cho ý kiến!

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
nhưng hiện tại ko ai rảnh mà làm tỷ giá hàng ngày, các cty lớn thường áp dụng 1 tỷ giá trong 1 tháng, lấy từ nguồn đáng tin cậy, sau đó xem đó là tỷ giá hạch toán, các khoản vào & ra thì ghi nhận theo thực tế, chênh lệch đưa vào DT/CP tháng đó.

M

mitsuboshi

Sơ cấp
10/3/09
40
0
0
tphcm
Nhân tiên cho mình hỏi: Nếu cty đã áp dụng một tỷ giá trong 1 tháng, nhưng trong chứng từ NH bằng tiền ngoại tệ lại ghi 1tỷ giá khác.vậy mình hách toán theo TG nào?

S

sonco80

Guest
21/3/08
43
0
0
44
Yên Bái
nhưng hiện tại ko ai rảnh mà làm tỷ giá hàng ngày, các cty lớn thường áp dụng 1 tỷ giá trong 1 tháng, lấy từ nguồn đáng tin cậy, sau đó xem đó là tỷ giá hạch toán, các khoản vào & ra thì ghi nhận theo thực tế, chênh lệch đưa vào DT/CP tháng đó.

Theo mình nghĩ thì với những DN phát sinh ngoại tệ nhiều lần và lớn trong ngày, trong tháng thì việc theo dõi theo TGTT sẽ mất nhiều thời gian, tốn nhiều công sức và tiền bạc và lúc này việc lấy TGHT sẽ thuận tiện và đơn giản hơn trong những trường hợp đó.
Mình xin đưa ra ví dụ của mình các bạn cho ý kiến nhé còn kiến thức nói chung chung thì cũng khó và chúng ta tranh luận sẽ khó.
Kết thúc năm 2008 thì tỷ giá usd/vnd là 17.081. Mình sẽ chọn tỷ giá này làm tỷ giá hạch toán cho năm 2009.
a. Cơ quan mình có 2 chuyên gia nước ngoài làm việc. Hết tháng thì mình sẽ hạch toán lương cho họ là:
Nợ 642: 1.900*17.071
Có 334:

b. Khi rút tiền mặt usd về quỹ thì ghi
Nợ 1112: 1.900*17.484
Có 515: 1.900*403
Có 1122: 1.900*17.081

c. Khi thanh toán lương thì ghi
Nợ 334: 1.900*17.081
Nợ 635: 1.900*403
Có 1112: 1.900*17.484
(Rút usd về quỹ và trả cho NLĐ ngay trong ngày)
Mình hạch toán đã đúng chưa?
Còn hiện tại thì mình đang băn khoăn là khi nào thì ghi nhận theo TGTT và khi nào thì ghi nhận theo TGHT trong trường hợp là DN áp dụng cách hạch toán theo TGHT?
Còn trường hợp của bạn mitsuboshi thì mình thi thoảng cũng gặp phải vấn đề này, ví dụng như phí rút ngoại tệ ở BIDV YB mất 2,2usd (bao gồm VAT) thì nhiều lúc họ chỉ ghi nguyên tệ, nhưng nhiều lúc họ lại ghi tiền việt và tính theo TGTT tại ngày phát sinh. theo mình nghĩ thì NV Ngân hàng ghi như vậy là sai mà phải ghi nguyên tệ vào Hóa đơn thu phí mới đúng. Còn khi về mình lên sổ thì ghi như thế nào? Trong trường hợp ghi nguyên tệ thì dễ đúng không? còn trong trường hợp mình đang chọn hạch toán theo TGHT thì như thế nào? Nếu mình ghi theo TGHt của mình thì có thể số tiền thuế và chi phí đó sẽ thấp hơn hoặc cao hơn so với hóa đơn thu phí của NH thì lúc này sẽ như thế nào? Nếu mình làm báo cáo thuế GTGT hàng tháng mà ghi theo TGHT rồi kẹp chứng từ đó vào đến lúc kiểm tra thuế họ xem có sự khác biệt giữa số tiền trên báo cáo với số tiền trên Hóa đơn thu phí của NH thì sẽ như thế nào?
Bạn nào gặp phải trường hợp này rồi thì co ý kiến nhé
Thân

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
Nhân tiên cho mình hỏi: Nếu cty đã áp dụng một tỷ giá trong 1 tháng, nhưng trong chứng từ NH bằng tiền ngoại tệ lại ghi 1tỷ giá khác.vậy mình hách toán theo TG nào?

thì đó, đã nói rồi, chứng từ NH tỷ giá khác, bạn hạch toán bình thường, chênh lệch giữa chứng từ NH & tỷ giá tháng cho vào DT/CP tài chính

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cũng không hẳn như vậy. Như trường hợp tại thời điểm ghi nhận nợ tỷ giá là 17.500
Nợ TK 156: 17.500
Có TK 331: 17.500
Đến khi thanh toán tiền hàng thì tỷ giá lại là 17.600 thì bạn phải ghi nhận
Nợ TK 331: 17.500
Nợ TK 635: 100
Có TK 111: 17.600
Rõ ràng là các khoản nợ phải ghi theo tỷ giá ghi sổ.
Tóm lại là dù có như thế nào thì vẫn còn tồn tại song song cả hai loại tỷ giá này. Các bạn cho ý kiến!
Bạn lưu ý : tỷ giá hạch toán là tỷ giá cố định. Ví dụ tỷ giá hạch toán là 17.520 thì với số liệu trên ta hạch toán :
Nợ 156 : 17.500
Nợ 635 : 20
Có 331 : 17.520
Nợ 331 : 17.520
Nợ 635 : 80
Có 1112 : 17.600

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA