Đánh giá lại số dư tiền gửi ngân hàng bằng ngoại tệ cuối năm ???

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các bạn!

Nhân nhịp đầu năm mới, mình xin chúc các anh chị và các bạn trong webketoan thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc tràn đầy trong suốt một năm.Gần cuối năm phải nộp báo cáo.Mình thật sự không hiểu vế vấn đề " Đánh giá lại số dư tiền gửi ngân hàng bằng ngoại tệ cuối năm " là sao vậy các bạn ơi. Và sau khi mình đã khóa sổ hết tháng 12 mất rồi.Không biết việc đánh giá này phải hạch toán vào tháng 12/2004 ko các bạn nhỉ.Nếu như mình đã quên làm và mình để tháng 01/2005 được không các bạn.Mình lo quá!

Như trong sổ kế toán có ghi về việc :'Đánh giá lại số dư tiền gửi ngân hàng bằng ngoại tệ cuối năm " như sau:

_Nếu phát sinh lãi tỷ giá hối đoái :

NỢ TK 1122

CÓ TK 413-Chênh lệch tỷ giá hối đoái

-Nếu phát sinh lỗ tỷ giá hối đoái:'

NỢ TK 413

CÓ TK 1122

Xử lý chênh lệch tỷ giá hối đoái 'Đánh giá lại cuối năm của số dư tiền gửi ngân hàng bằng ngoại tệ như sau:

NỢ TK 413

CÓ TK 515-LÃI

NỢ TK 635-LỖ

CÓ TK 413

Mình thắc mắc ở chỗ đó là "lấy dữ liệu phát sinh ỏ đấu để đưa vào các định khoản như trong sách"

Mình lấy ví dụ về giao dịch ngoại tệ khi thanh toán nợ phải trả:

NỢ TK 331

NỢ TK635-LỖ TỶ GIÁ

CÓ TK 1122

Vậy mình lấy nghiệp vụ nào để đưa vào định khoản trên ??

Mong các bạn giúp mình với.Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenHan

Guest
4/1/05
1
0
0
HCMC
Theo như tôi vẫn làm thì cuối năm trước khi khóa sổ, các số dư của các tài khỏan có gốc ngọai tệ, như là 1122, 311, 341, 131, 331 phải tiến hành đánh giá lại theo tỷgiá liên ngân hàng do ngân hàng nhà nước ban hành vào ngày 31/12. Việc đánh giá lại này được thực hiện bằng cách lấy số dư theo nguyên tệ nhân với tỷ giá liên ngân hàng ngày 31/12, sau đó so sánh với số dư trên sổ của ngày 31/12. Phần chênh lệch sẽ được hạch tóan vào TK413, lúc khóa sổ sẽ kết chuyển số dư của 413 vào 515 hoặc 635.

W

WhoamI

Cao cấp
Theo mình hiểu việc 'Đánh giá lại số dư tiền gửi ngân hàng bằng ngoại tệ cuối năm " vào thời điểm cuối năm tài chính là một trong việc đánh giá lại các tài sản có gốc ngoại tệ theo nội dung chuẩn mực KT10-Tỷ gía. Về hạch toán Vananh có thể tham khảo hướng dẫn của chuẩn mực trên. Công ty mình không có phát sinh nghiệp vụ liên quan đến tỷ giá nên mình cũng chưa quan tâm lắm, nhưng mình nghĩ có thể điều chỉnh vào tờ khai Tự quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp chắc được mà. Vì cuối cùng các cách hạch toán trên đều kết chuyển sang 911 để xác định kết quả kinh doanh trong kỳ mà.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Bạn nên xem ở TT105/2003 ngày 04 tháng 11 năm 2003 phần hướng dẫn hạch toán chuẩn mực "Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái" sẽ hiểu rõ thêm về vấn đề này.

P

phuongbao

Guest
4/10/03
14
0
0
Gui Ban VAN ANH
Ve van de ban thac mac, minh nhat tri nhu cac ban da giai thich la ban nen tham khao ky chuan muc TK10, anh huong ty gia hoi doai trong TT 105 do. Ngoai ra cuoi nam lam bao cao quyet toan, ban can tham khao TT 128 ngay 27/12/2004 moi nhat, trong do bao cao tu ke khai thue thu nhap , co phan dieu chinh tang giam loi nhuan do lai/lo CLTG...ban se ro ngay thoi. Y nghia cua cac thong tu neu tren theo minh la :
- ke tu nam nay, danh gia so gia TK co goc NT cuoi nam, phat sinh chenh lech lai / lo thi duoc hach toan vao TK lai /lo tuong ung va tham gia hinh thanh thu nhap truoc thue cua DN.
- Tuy nhien trong to khai tu quyet toan thue DN, phan lai /lo CLTG phat sinh neu tren se duoc ke khai trong phan dieu chinh tang / giam loi nhuan truoc thue, tu do se hinh thanh thu nhap CHIU THUE cua DN.
Tom lai, anh huong cua danh gia lai CLTG TK co goc ngoai te cuoi nam duoc tinh vao thu nhap truoc thue, nhung khi ke khai thu nhap chiu thue thi phan nay duouc loai tru .

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
phuongbao nói:
Gui Ban VAN ANH
Ve van de ban thac mac, minh nhat tri nhu cac ban da giai thich la ban nen tham khao ky chuan muc KT10, anh huong ty gia hoi doai trong TT 105 do. Ngoai ra cuoi nam lam bao cao quyet toan, ban can tham khao TT 128 ngay 27/12/2004 moi nhat, trong do bao cao tu ke khai thue thu nhap , co phan dieu chinh tang giam loi nhuan do lai/lo CLTG...ban se ro ngay thoi.

Tui cũng đồng ý như trên và thêm nữa để các bạn xem có được không:
1_ Về kế toán: Theo tui, Vân Anh muốn lấy thông tin để hạch toán phát sinh chênh lệch phải không?
- Cơ sở của nó là chênh lệch Tỷ giá liên Ngân hàng tháng 12/2004 và tỷ giá hạch toán ban đầu của đồng ngoại tệ.
2_ Về tài chính: Số dư các TK ngoại tệ đã chốt cuối tháng 12/2004 mà chưa đánh gía chênh lệch thì Vân Anh có thể có 02 cách làm:
2.1: Nếu có thể hoàn chỉnh lại các BCTC năm 2004 và gửi lại các cơ quan liên quan thì như vậy là tốt nhất.
2.2: Hoặc hạch toán điều chỉnh số dư do ảnh hưởng tỷ giá vào tháng 01/2005. Tất nhiên việc này là việc đã rồi song dù muộn còn hơn không. Nếu số dư ngoại tệ không lớn thì cũng không ảnh hưởng nhiều và không có gì là nghiêm trọng. Nếu có lớn thì về mặt tài chính thì cũng không ảnh hưởng vì việc liên quan đến LNDN thì không thực hiện trong 2004 thì chuyển 2005 bởi bản chất bạn vẫn phải đảm bảo giá trị nguyên tệ ở TK ngoại bảng mà.

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
van anh nói:
Mình thắc mắc ở chỗ đó là "lấy dữ liệu phát sinh ỏ đấu để đưa vào các định khoản như trong sách"
Mình lấy ví dụ về giao dịch ngoại tệ khi thanh toán nợ phải trả:
NỢ TK 331
NỢ TK635-LỖ TỶ GIÁ
CÓ TK 1122
Vậy mình lấy nghiệp vụ nào để đưa vào định khoản trên ??
Mong các bạn giúp mình với.Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Về nghiệp vụ này:
Thứ nhất: TK331 bạn phải thanh toán trên cơ sở ngoại tệ thì mới phát sinh TK635_ Lỗ tỷ giá khi xuất tiền gửi mua ngoại tệ để thanh toán với khách hàng.
Thứ hai: việc theo dõi công nợ vẫn phải trên cả ngoại tệ và nội tệ thì mới thấy được nghiệp vụ để đưa vào định khoản.
Thân!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA