Giúp: khấu trừ thuế theo TT 129 - BTC

• Thread starter hthichgiao
  • Ngày gửi
H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Các bác giúp em với nhé
Cty em thuê Cty A gia công hàng hoá, cty A gia công xong thì cty em bán luôn số hàng hoá đó cho cty A.
Khi ghi nhận doanh thu em đã xuất hoá đơn do bán hàng hoá đó cho bên cty A (trên 20 tr), đồng thời Cty A cũng đã xuất hoá đơn giá trị gia công cho cty em (trên 20 tr). Khi hạch toán thì em đã hạch toán bù trừ công nợ thuê gia công mà cty em phải trả bù trừ vào số tiền bán hàng mà cty em phải thu của cty A. Số còn lại, công ty A đã chuyển khoản trả hết cho công ty em rồi.
Vậy:
1. Tại cty A có được khấu trừ thuế 100% trên giá trị mua hàng không? hay chỉ được khấu trừ trên số tiền còn lại đã chuyển khoản qua ngân hàng.
2. Tại Cty em việc bù trừ công nợ như trên có được cơ quan thuế chấp nhận khấu trừ thuế không.
3. Giả sử việc mua bán hàng hoá không trả bằng tiền mà trả bằng hình thức hàng trao đổi hàng thì tính sao khi khấu trừ thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lamtcbk

Guest
9/4/09
1
0
0
41
Hà Nội
Theo mình bạn nên tách biệt hai nghiệp vụ riêng biệt:
- Nghiệp vụ 1: Cty bạn thuê Cty A gia công :
Nợ 6277 22 triệu
Nợ 1331 2.2 Triệu
Có 331 24.2 Triệu
- Nghiệp vụ 2: Cty bạn bán hàng hoá cho Cty A:
Nợ 131 27.5 Triệu
Có 511 25 Triệu
Có 33311 2.5 Triệu
Như vậy:
1) Cty nào được khấu trừ bao nhiêu phụ thuộc vào giá trị hợp đồng thuê gia công và hợp đồng mua bán hàng hoá.
2) Theo mình bạn cứ tách biệt hai phần,cứ coi công ty mình thuê gia công độc lập với cty mình bán hàng cho.Làm đúng theo trình tự thì chắc ko vấn đề gì
3) Theo mình thì vẫn cứ nên tách biệt các nghiệp vụ,rồi có một bút toán bù trừ công nợ : Nợ 131/Có 331 ứng với đối tượng khách hàng đó.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Theo mình bạn nên tách biệt hai nghiệp vụ riêng biệt:
- Nghiệp vụ 1: Cty bạn thuê Cty A gia công :
Nợ 6277 22 triệu
Nợ 1331 2.2 Triệu
Có 331 24.2 Triệu
- Nghiệp vụ 2: Cty bạn bán hàng hoá cho Cty A:
Nợ 131 27.5 Triệu
Có 511 25 Triệu
Có 33311 2.5 Triệu
Như vậy:
1) Cty nào được khấu trừ bao nhiêu phụ thuộc vào giá trị hợp đồng thuê gia công và hợp đồng mua bán hàng hoá.
2) Theo mình bạn cứ tách biệt hai phần,cứ coi công ty mình thuê gia công độc lập với cty mình bán hàng cho.Làm đúng theo trình tự thì chắc ko vấn đề gì
3) Theo mình thì vẫn cứ nên tách biệt các nghiệp vụ,rồi có một bút toán bù trừ công nợ : Nợ 131/Có 331 ứng với đối tượng khách hàng đó.

Làm như thế này là đúng rồi
Tuy nhiên để sau này giải trình được với cơ quan thuế bạn nên làm thêm các thủ tục cần thiết khác, như:
+Biên bản nghiệm thu sản phẩm hoàn thành;
+Biên bản thanh lý hợp đồng gia công kèm theo Biên bản đối chiếu công nợ với bên nhận gia công.
Bạn cũng làm tương tự như vậy đối với phần sản phẩm bán cho bên nhận gia công cùng với HĐ mua bán nữa.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Hình thức cấn trừ công nợ và số tiền còn lại sau khi cấn trừ bắt buộc phải chuyển khoản thì mới được khấu trừ.Trường hợp của bạn và công ty A đều được khấu trừ thuế gtgt.nếu có thêm biên bản đối chiếu công nợ giữa 2 bên,giấy báo nợ,có của NH(nếu có).

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Hình thức cấn trừ công nợ và số tiền còn lại sau khi cấn trừ bắt buộc phải chuyển khoản thì mới được khấu trừ.Trường hợp của bạn và công ty A đều được khấu trừ thuế gtgt.nếu có thêm biên bản đối chiếu công nợ giữa 2 bên,giấy báo nợ,có của NH(nếu có).
Cảm ơn các bác đã chân thành góp ý, em cũng đồng ý với ý kiến của bác linhlot ở Đ.Nông.
vấn đề em muốn hỏi ở đây không phải là cách hạch toán kế toán, em muốn các bác góp ý xem nếu em bù trừ công nợ thì khoản bù trừ đó có được coi là khoản đã chuyển qua ngân hàng theo thông tư 129 không, và em có được khấu trừ thuế không. Phần còn lại sau khi bù trừ thì đương nhiên em phải chuyển khoản thì mới được cơ quan thuế chấp nhận khấu trừ.
Mong các bác góp ý thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA