Giải thích giùm em hàm vlookup

• Thread starter tkh163
  • Ngày gửi
T

tkh163

Guest
12/4/09
3
0
0
34
ha noi
Em dùng hàm vlookup để làm bài tập tính tiền điện. Tiền điện=số điện tiêu thụ*giá điện
Giá điện được tính thế này: sản xuất:2000/số, kinh doanh:800/số, tiêu dùng:500/số
Em lập bảng điều kiện, sau đó dùng lệnh vlookup, nói chung tất cả đúng rồi, nhưng không hiểu sao máy tính nó lại tính 500*2000=400000.
Nghĩ mãi mới phát hiện ra là do do cái thứ tự:
Nếu là Kinh doanh>Sản xuất>Tiêu dùng thì phép tính đúng
Nếu ngược lại với thứ tự kia thì sai, em không hiểu thế nào. Các bác giải thích em với.
Định đính kèm file nhưng hệ thống bị lỗi rồi ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

volga

Guest
7/2/09
33
0
0
40
Vỉnh Long
Em dùng hàm vlookup để làm bài tập tính tiền điện. Tiền điện=số điện tiêu thụ*giá điện
Giá điện được tính thế này: sản xuất:2000/số, kinh doanh:800/số, tiêu dùng:500/số
Em lập bảng điều kiện, sau đó dùng lệnh vlookup, nói chung tất cả đúng rồi, nhưng không hiểu sao máy tính nó lại tính 500*2000=400000.
Nghĩ mãi mới phát hiện ra là do do cái thứ tự:
Nếu là Kinh doanh>Sản xuất>Tiêu dùng thì phép tính đúng
Nếu ngược lại với thứ tự kia thì sai, em không hiểu thế nào. Các bác giải thích em với.
Định đính kèm file nhưng hệ thống bị lỗi rồi ạ

Bạn chưa đủ bài viết để đính kèm File thì Phải .
Bạn gởi vào mail của mình ,mình xem thử cho ,Ghi câu hỏi gỏ gàng nhe !
Thân

T

tkh163

Guest
12/4/09
3
0
0
34
ha noi
Cảm ơn bác, em giải quyết xong bài đó rùi. hix, mới học excel nên gà quá. Em rất muốn gửi file đính kèm nhưng lần nào gửi nó đều báo lỗi thôi. Chán quá

N

nguyenloidhtm

Sơ cấp
22/12/08
10
0
1
40
tien du - bac ninh
Em chào cả nhà! em vừa tốt nghiệp, và khi đi làm kế toán không ngờ phải dùng nhiều hàm excel đến thế! Anh chị nào có tài liệu excel hướng dẫn chi tiết có ví dụ send cho em với. Em đã tìm nhiều trên mạng rồi nhưng chỉ kiếm dc mấy công thức và khó hiểu lắm. Thế em cảm ơn anh chị nhiều!

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Em chào cả nhà! em vừa tốt nghiệp, và khi đi làm kế toán không ngờ phải dùng nhiều hàm excel đến thế! Anh chị nào có tài liệu excel hướng dẫn chi tiết có ví dụ send cho em với. Em đã tìm nhiều trên mạng rồi nhưng chỉ kiếm dc mấy công thức và khó hiểu lắm. Thế em cảm ơn anh chị nhiều!

em tham khảo xem có giúp ích cho em ko nhé :mrstraetz

Đính kèm

• GiaotrinhMS_EXCEL.pdf
    367.6 KB · Lượt xem: 1,157

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA