Hợp đồng ba bên của dịch vụ phần mềm

• Thread starter ducanh112003
  • Ngày gửi
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Chào các bạn!
Tôi có vấn đề này muốn đưa ra trao đổi mong được các bạn giúp đỡ
Đơn vị tôi có ký 1 hợp đồng với bên B (đơn vị tôi là bên bán) cung cấp phần mềm trị gía 200 tr, nhưng phần mềm này đơn vị tôi k tự XD được mà phải đi mua lại của 1 đơn vị B'. Đơn vị tôi chỉ là trung gian hưởng hoa hồng thôi nhưng bên B' k đồng ý làm theo cách đó. Bên B' đồng ký ký hợp đồng mua bán phần mềm với đơn vị tôi trị giá 100 tr (đơn vị tôi là bên mua). Vậy còn 100 tr đơn vị tôi phải xử lý như thế nào đây.
Rất mong các bạn cho ý kiến:
1. Đơn vị tôi nên ký hợp đồng như thế nào cho hợp lý
2. Phần thuế GTGT và thuế TNDN của dịch vụ này áp dụng mức thuế suất nào ạ
Xin cám ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Á

Ánh Tuyết

Guest
DN của em cũng là DN sản xuất và mua bán phần mềm. Em cũng từng gặp trường hợp này rồi. Theo cách trao đổi phần mềm như anh đã nói trên thì theo cách giải quyết của em, em nghĩ làm như vậy bên anh sẽ được lợi hơn là trung gian môi giới chứ. Khi bên B' bán hợp đồng cho bên anh và họ sẽ xuất HĐ cho bên anh, anh tập hợp chi phí liên quan đến phần mềm đó và căn cứ vào HĐ bên B' giao cho mình để ghi nhận giá vốn khi bên anhh bán phần mềm cho bên B ( 100tr đó được xem là giá vốn). Còn về phần thuế, phần mềm mua bán trong nước không chịu thuế VAT nhưng phải chịu thuế TNDN ( kg được hưởng ưu đãi thuế TNDN như lĩnh vực sản xuất phần mềm). Anh xem qua TT129/BTC-2008.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Nhưng vấn đề là xếp yêu cầu phải giải ngân được hết số 200 tr đó để bù đắp vào một số chi phí khác để có đc hợp đồng này, ít nhất phần chi ra cũng phải là 190tr. Mà phần mềm thì bên B' họ đã XD xong rồi, còn lại 90tr nữa thì xử lý việc thanh toán như thế nào được (việc thanh toán ở đây là thanh toán tiền công cho con người nên rất khó).
Vậy ở đơn vị của bạn phần mềm tự sản xuất ra để bán bạn có được miễn thuế TNDN k?
Ở đơn vị mình có một số phần mềm đơn vị tự SX mình xác định là đc miễn thuế TNDN (theo điểm 1 điều 37 của thông tư 134) nhưng trên thuế họ bảo làm vậy là sai, vẫn phải chịu thuế TNDN như thường. Mình cũng k bit làm thế nào mới là đúng nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA