Thuế TNCN (PIT) của người nước ngoài

• Thread starter sumobaby
  • Ngày gửi
S

sumobaby

Sơ cấp
28/11/08
23
0
0
Go Vap
Việc tính thuế PIT cho người nước ngoài đang làm việc tại VN thường gặp không ít vấn đề phát sinh mà chúng ta khó lường trước được. Người nước ngoài thường có thu nhập cao nhưng lại xem nghĩa vụ nộp thuế PIT là vấn đề tất yếu. Việc giải thích, tư vấn về PIT cho người nước ngoài đòi hỏi ngoài kiến thức nghiệp vụ kế toán còn phải có một vốn ngoại ngữ lận lưng nữa chứ. Trong khi các thông tư, nghị định của mình bằng tiếng Việt mà mình đọc tới đọc lui còn chưa hiểu hết thì làm sao giải thích cho người ta bằng ngoại ngữ đây. Mong rằng topic này sẽ là nơi tập hợp và chia sẽ những kinh nghiệm và thắc mắc của các anh chị xung quanh nội dung của đề tài này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sumobaby

Sơ cấp
28/11/08
23
0
0
Go Vap
Xin mọi người cho ý kiến mở hàng về trường hợp dưới đây nha:Cty C la cty liên doanh giữa cty A (nước ngoài) và cty B của VN. Cty A là cử nhân viên X của mình sang VN làm việc tại cty C. Ông X sẽ có thu nhập chịu thuế PIT từ tiền lương do cty C chi trả là đương nhiên rùi. Giả định là ông X có thêm tiền lương hay phụ cấp do cty A chi trả (được chuyển vào TK cá nhân của ông X tại VN) thì khoản tiền đó có được xem là thu nhập chịu thuế tại VN không? Nếu có thì DN và cơ quan thuế lấy căn cứ nào để kê khai tính thuế khoản thu nhập đó?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin mọi người cho ý kiến mở hàng về trường hợp dưới đây nha:Cty C la cty liên doanh giữa cty A (nước ngoài) và cty B của VN. Cty A là cử nhân viên X của mình sang VN làm việc tại cty C. Ông X sẽ có thu nhập chịu thuế PIT từ tiền lương do cty C chi trả là đương nhiên rùi. Giả định là ông X có thêm tiền lương hay phụ cấp do cty A chi trả (được chuyển vào TK cá nhân của ông X tại VN) thì khoản tiền đó có được xem là thu nhập chịu thuế tại VN không? Nếu có thì DN và cơ quan thuế lấy căn cứ nào để kê khai tính thuế khoản thu nhập đó?

Chào bạn,
Trường hợp bạn nêu ra mình có thể giải thích cho bạn thế này:
1. Bạn có xác định được ngươì này là cư trú hay không cư trú tại VN hay không? Nếu là cá nhân không cư trú thì bạn đọc tiếp số 2. Nếu là cá nhân cư trú thì bạn đọc tiếp câu 3. (việc xác định cư trú hay không cư trú bạn vui lòng tham khảo thông tư 84 về thuế TNCN nhé).

2. Hàng tháng: Khấu trừ 20% trên tổng thu nhập do cty C chi trả hàng tháng để nộp ngân sách nhà nước (NSNN).
Cuối năm: không phải quyết toán cho người này.

3. Hàng tháng: Khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến đối với khoản thu nhập do cty C chi trả hàng tháng để nộp NSNN. Không quan tâm đến khoản tiền mà bạn nói là từ cty A trả. (thực tế thì mình nghĩ cá nhân này cũng sẽ không thông báo cho cty C biết bạn ah.). Ghi chú: từ 1.1.09 đến 31.5.09 được giãn nộp nêu kh6ng phải trừ thuế TNCN trong giai đoạn này nhé.
Cuối năm: cá nhân tự làm quyết toán với cty quan thuế. Cty C có thể là giúp với điều kiện cá nhân đó phải cung cấp đầy đủ, chính xác các khoản thu nhập có được ngoài thi nhập từ cty C (thu nhập ở nước ngoài trả hay những cty khác trả). Khi đó tổng hợp hết các khoản thu nhập đó lại và xác định số thuế phải nộp theo luật thuế VN.
Và trong trường hợp này bạn nên tham khảo them hiệp định tránh đánh thuế 2 lần giữa VN và nước trả thu nhập để có thuể được khấu trừ số thuế mà cá nhân đó đã bị khấu trừ đối với những khoản thu nhập nhận được ngoài VN nhé.
Hy vọng giải toả được thắc mắc của bạn để bạn chuẩn bị dịch sang tiếng anh cho họ hiểu. Tất cả cứ theo luật mà làm. Kinh nghiệm là bạn cứ kèm theo "giấy trắng mực đen" các văn bản hướng dẫn. Nếu họ có nhu cầu thì đem đi dịch ra ngôn ngữ của họ.
Good luck

C

cobevotuhaycuoi

Sơ cấp
13/5/09
6
0
0
37
Ha noi
Chào cả nhà!
Cho e hỏi với. Trường hợp cty e cũng tương tự như trên nhưng hơi khác một tý là: Công ty e là cty TNHH 3 thành viên nhưng giám đốc là người Hàn Quốc. Vậy bây giờ e phải nộp thuế TNCN như thế nào được nhỉ?
Em đang phân vân lắm ko bit làm cách nào cả.
Mong sự chỉ giáo của các bác.
Thanks you very much!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Đọc thông tư 84 và thông tư 62 là biết cách làm thôi

Chào cả nhà!
Cho e hỏi với. Trường hợp cty e cũng tương tự như trên nhưng hơi khác một tý là: Công ty e là cty TNHH 3 thành viên nhưng giám đốc là người Hàn Quốc. Vậy bây giờ e phải nộp thuế TNCN như thế nào được nhỉ?
Em đang phân vân lắm ko bit làm cách nào cả.
Mong sự chỉ giáo của các bác.
Thanks you very much!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA