Tạm tính TNDN mẫu 01A/ TNDN hay 01B/TNDN

• Thread starter Lê Huyền Chang
  • Ngày gửi
L

Lê Huyền Chang

Guest
13/2/07
14
0
0
Hà Nội
E đang phân vân ko biết dùng mẫu 01A/ TNDN hay 01B/TNDN để tạm tính thuế TNDN quý 1 này, khi vào doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ (18) e lấy tất cả chỉ tiêu 25 trong tờ khai thuế GTGT tháng 1,2,3 cộng lại phải ko ạ ??? còn chi phí thì e ước tính đúng ko ạ ?? làm sao để lấy được chi phí chính xác nhất ạ ?? ai có kinh nghiệm giúp e với ...................
anh chị cho e hỏi thêm khi nào dùng mẫu 01A/TNDN và khi nào 01B/TNDN
2 mẫu này khác nhau thế nào ạ?
e xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
Mẫu 1B thì chỉ áp dụng cho DN k xác định được chi phí nên dùng tỷ lệ chịu thuế trên doanh thu thôi, còn bạn xác định được cp thì dùng mẫu 1A, nếu dùng 1B thì cả năm phải dùng 1B vậy thôi. Nếu dùng mẫu 1B thì bạn cộng tất cả doanh thu phát sinh trong 3 tháng, k tính thuế GTGT, rồi xác định tỷ lệ chịu thuế rồi tính số thuế pahỉ nộp thôi, chúc bạn sáng suốt.

P

phucgian

Sơ cấp
28/6/05
49
0
6
TP.HCM
Mẫu 1B thì chỉ áp dụng cho DN k xác định được chi phí nên dùng tỷ lệ chịu thuế trên doanh thu thôi, còn bạn xác định được cp thì dùng mẫu 1A, nếu dùng 1B thì cả năm phải dùng 1B vậy thôi. Nếu dùng mẫu 1B thì bạn cộng tất cả doanh thu phát sinh trong 3 tháng, k tính thuế GTGT, rồi xác định tỷ lệ chịu thuế rồi tính số thuế pahỉ nộp thôi, chúc bạn sáng suốt.

Cho hỏi Doanh thu ở đây có bao gồm lãi tiền gởi ngân hàng không hay chỉ là doanh thu bán hàng (có xuất hoá đơn VAT) ?

T

thienhoang

Sơ cấp
3/12/04
41
2
8
47
TPHCM
Về nguyên tắc thì có luôn các Dthu họat động tài chính, thu nhập khác, nhưng thường anh em ta làm thì cứ Dthu bán hàng là được rồi. Xài 01A cho nó lành, dễ .... !

H

hoaind260286

Sơ cấp
các bác ơi, trong quý 1+2 năm 2009 em đều dùng mẫu 1B TNDN vậy em đang định sang quý 3+4 em dùng mẫu 1A thì có được ko ạ. Có phải nhất thiết trong 1 năm phải dùng 1 loại biểu mẫu ko ạ? Thanks .Địa chỉ of em: tranthuhoaind@gmail.com

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
các bác ơi, trong quý 1+2 năm 2009 em đều dùng mẫu 1B TNDN vậy em đang định sang quý 3+4 em dùng mẫu 1A thì có được ko ạ. Có phải nhất thiết trong 1 năm phải dùng 1 loại biểu mẫu ko ạ? Thanks .Địa chỉ of em: tranthuhoaind@gmail.com
Thôi chết vậy bạn không đọc quyển hướng dẫn kê khai thuế theo phần mềm htkt1.30 rồi.Nếu bạn đã chọn dùng mẫu nào thì trong cả năm tài chính đó bạn sẽ phải sử dụng mẫu đó.Như vậy mới đảm bảo đúng chuẩn mực và các nguyên tắc kế toán chứ.

T

TVTRUNG

Sơ cấp
7/10/08
48
0
6
49
TP.Quy Nhơn
Dùng mẫu nào cũng được, nếu quý này không xác định được chính xác chi phí (chưa cập nhật được tất cả các chứng từ chi phí) thì dùng mẫu 1B, còn xác định được thì dùng mẫu 1 A. Lo gì - cuối năm còn quyết toán thuế TNDN mà !!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA