tính giá thành sản phẩm trong doanh nghiệp sản xuất nhiều loại sản phẩm khác nhau

• Thread starter Phuongkt85
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Phuongkt85

Sơ cấp
23/10/08
43
0
0
Ha Noi
Các anh chị giúp em với ạ. Công ty em sản xuất hạt nhựa. Cùng 1 dây chuyền sản xuất ra hạt nhựa xanh, hạt nhựa trắng. Công ty áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 48, cuối kỳ tập hợp chi phí vào TK 1544 (chi phí sx KDDD), rồi lấy tổng chi phí sản xuất này chia cho tổng số lượng thành phẩm, ra đơn giá sản phẩm sản xuất thì có sai gì không ạ? Nếu tính như thế thì ko phân biệt hạt xanh hay hạt trắng, giá thành như nhau hết

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nên chia giá thành SP theo hệ số của giá bán, hoặc hs của giá màu nhựa là hợp lý.

N

nxcuong

giúp người là giúp mình..
18/1/09
232
1
0
Hà Nội
Các anh chị giúp em với ạ. Công ty em sản xuất hạt nhựa. Cùng 1 dây chuyền sản xuất ra hạt nhựa xanh, hạt nhựa trắng. Công ty áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 48, cuối kỳ tập hợp chi phí vào TK 1544 (chi phí sx KDDD), rồi lấy tổng chi phí sản xuất này chia cho tổng số lượng thành phẩm, ra đơn giá sản phẩm sản xuất thì có sai gì không ạ? Nếu tính như thế thì ko phân biệt hạt xanh hay hạt trắng, giá thành như nhau hết

thì bạn coi xem 2 "hạt" đó có chi phí khác nhau hay không(thể hiện ở từng công đoạn)nếu giá thành tương đương thì lam như bạn nói
nếu có sự chenh lệch giá thành thì nên chọn một "hạt"làm giá chuẩn(hệ số =1)còn hạt còn lại theo giá thành mà quy đổi ra hệ số:040:

levanton

levanton

Cao cấp

bạn xem giá nguyên liệu để sản xuất ra 2 loại hạt. Chất màu đỏ hình như đắt hơn màu xanh nếu cùng hãng sản xuất. Tính giá thành theo chi phí bỏ ra, vì vậy giá thàh sẽ khác khi nguyên liệu khác nhau. Nếu 2 loại màu giá không chênh lệch bao nhiêu và chiếm tỷ trọng nhỏ thì bạn có thể tính giá thành sản phẩm bằng nhau,

P

Phuongkt85

Sơ cấp
23/10/08
43
0
0
Ha Noi
bạn xem giá nguyên liệu để sản xuất ra 2 loại hạt. Chất màu đỏ hình như đắt hơn màu xanh nếu cùng hãng sản xuất. Tính giá thành theo chi phí bỏ ra, vì vậy giá thàh sẽ khác khi nguyên liệu khác nhau. Nếu 2 loại màu giá không chênh lệch bao nhiêu và chiếm tỷ trọng nhỏ thì bạn có thể tính giá thành sản phẩm bằng nhau,

Khi nhập nguyên liệu đầu vào cùng một giá anh ạ. Như thế thì tính vậy là chấp nhận được chứ ạ?

H

haidongthap

Guest
17/3/08
2
0
0
Dong Thap
Nếu chi phí sản xuat ra 02 loại SP trên cùng có chi phí giống nhau thì bạn tập hợp như vậy là được.Nhưng nếu chi phí khác nhau bạn có thể mở thêm TK chi tiết để tập hợp chi phí cho từng loại SP: ví dụ 1544 ; Nhựa xanh; 1544 nhựa trắng la được rồi. Chúc ban thanh cong

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA