Mất hóa đơn đầu vào

• Thread starter Hanh Nhan
  • Ngày gửi
H

Hanh Nhan

Guest
18/4/09
5
0
0
HCM
Các bác ơi cứu em với!!!!!!!!!!!!!!!::help::help::help::help:
Em làm mất hóa đơn tiền nước, tổng giá trị của hóa đơn 390K( bao gồm cả 5% thuế và phí BVMT), Hóa đơn này của tháng 02 và em đã khai thuế tháng 03 rồi.
Em phải làm sao đây? có bác nào biết không chỉ em với. Em cảm ơn nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Không sao đâu em, đừng lo lắng như vậy, bình tĩnh đi.
Cái hoá đơn tiền điện hay tiền nước chỉ là cái để mình kê khai và được khấu trừ thôi. Em có thể cty cấp nước nơi cty em kinh doanh, nêu rõ lý do và sẽ được bên đó hướng dẫn để cấp cho em một giấy chứng nhận về hoá đơn đó. Cái này là một trường hợp khá phổ biến nên cách làm này đã nhiều DN thực hiện rồi, em yên tâm và bình tĩnh để giải quyết, làm gì mà như cháy nhà vậy ta?

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Mình vẫn làm thì gửi thông báo mất hóa đơn sang bên kia, làm biên bản mất hóa đơn, xin sao y bản chính liên 1 đóng dấu vào về làm chứng từ thanh toán nộp 200k. Ko biết trong trường hợp mất hóa đơn này thì có được khấu trừ thuế không nhỉ???

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Yên tâm đi! vì đây là trường hợp mất hoá đơn sau khi đã kê khai.

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Yên tâm đi! vì đây là trường hợp mất hoá đơn sau khi đã kê khai.

ý mình hỏi là nếu khong có hóa đơn liên 2 gốc thuế có cho khấu trừ không nhỉ?

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Có chứ!
Hoá đơn gốc liên 2 đã mất nhưng tất cả đã được ghi chép vào tờ kê khai, nếu bên thuế cần và yêu cầu kiểm tra hoá đơn(trường hợp này thi thoảng thôi) thì cty khách hàng phải xin bản xác nhận của cty cấp nước.

H

Hanh Nhan

Guest
18/4/09
5
0
0
HCM
Em cảm ơn bác "Kính Cận" và các bác nhiều. Vì đây là tai nạn nghề nghiệp đầu tiên của em nên em hơi hoảng,

Hanhcthn

Hanhcthn

Trung cấp
16/6/08
71
3
8
Hà Nội
Có chứ!
Hoá đơn gốc liên 2 đã mất nhưng tất cả đã được ghi chép vào tờ kê khai, nếu bên thuế cần và yêu cầu kiểm tra hoá đơn(trường hợp này thi thoảng thôi) thì cty khách hàng phải xin bản xác nhận của cty cấp nước.

Mặc dù đã kê khai nhưng theo TT 89, DN vẫn phải làm thủ tục báo mất hóa đơn đầu vào và chịu phạt hành chính mỗi tờ hóa đơn đã sử dụng là 200K. Không thể khác được.:0sleep:

B

buidinhtu

Guest
21/11/07
33
0
6
tphcm
Mặc dù đã kê khai nhưng theo TT 89, DN vẫn phải làm thủ tục báo mất hóa đơn đầu vào và chịu phạt hành chính mỗi tờ hóa đơn đã sử dụng là 200K. Không thể khác được.:0sleep:

Sao không làm điều chình giảm tở hoá đơn đó đi cho xong, lý do là kê khai sai. Có sao đâu nhỉ.

H

Hanh Nhan

Guest
18/4/09
5
0
0
HCM
Sao không làm điều chình giảm tở hoá đơn đó đi cho xong, lý do là kê khai sai. Có sao đâu nhỉ.
À em quên không nói rõ, trên hóa đơn tiền nước công ty em không đứng tên mà chủ nhà đứng tên nhưng do địa chỉ trên Giấy phép DKKD và văn phòng chính của công ty ở đó nên hóa đơn tiền điện tiền nước em vẫn đưa vào. Bây giờ cái hóa đơn tiền nước bị mất nếu em tới cty cấp nước làm thủ tục chắc là hơi rắc rối ( vì không phải tên cty em mừ). Mà nếu làm điều chỉnh giảm cái hóa đơn đó đi có được không? có bị thuế họ phạt gì không? rùi thủ tục làm điều chỉnh giảm như thế nào? các bác chỉ cho em với....
vì là đã kê khai và nộp tờ khai thuế GTGT rồi mới bị mất nên mới rắc rối như vậy chứ nếu mà chưa kê khai thì em cũng bỏ qua luôn cho đỡ rắc rối vì giá trị của hóa đơn cũng nhỏ mừ.

H

Hanh Nhan

Guest
18/4/09
5
0
0
HCM

:021: thủ tục báo mất hóa đơn đầu vào có rắc rối lắm không? chỉ cho em với. và hóa đơn này bà chủ nhà đứng tên nên khi làm việc với công ty cấp nước hơi rắc rối. :sad:

M

minhtien DaFuCo

Sơ cấp
10/3/09
14
0
0
Dắk Lắk
Xin chào cả nhà, mình có một rắc rối muốn được cả nhà giúp đỡ mình với. Mình mới bị một sự cố rất đáng buồn là mình bị mất tất cả hoá đơn đầu vào của kỳ tính thuế tháng 3 năm 2009. mình còn một bộ Photo chứng từ đó. bây giườ mình làm đơn xị xác nhận xao y bản chính của các đơn vị xuất hoá đơn cho mình rồi nhờ họ xãc nhận. Có cả xác nhận của cơ quan Công an về việc mình bị mất. rồi mang lên cơ quan thuế xin xãc nhận của cơ quan thuế à các bạn. thế mình co phải nộp phạt 200.000/1 hoá đơn không? và thủ tục làm như thế có đúng không, nhờ cả nhà giúp mình với. mình xin chân thành cảm ơn. Mình rất mong được sự chỉ bảo của cản nhà. mọi lời chia sẻ xin gửi tới địa chỉ tranminh.tien5@gmail.com Xin chân thành cảm ơn!!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Xin chào cả nhà, mình có một rắc rối muốn được cả nhà giúp đỡ mình với. Mình mới bị một sự cố rất đáng buồn là mình bị mất tất cả hoá đơn đầu vào của kỳ tính thuế tháng 3 năm 2009. mình còn một bộ Photo chứng từ đó. bây giườ mình làm đơn xị xác nhận xao y bản chính của các đơn vị xuất hoá đơn cho mình rồi nhờ họ xãc nhận. Có cả xác nhận của cơ quan Công an về việc mình bị mất. rồi mang lên cơ quan thuế xin xãc nhận của cơ quan thuế à các bạn. thế mình co phải nộp phạt 200.000/1 hoá đơn không? và thủ tục làm như thế có đúng không, nhờ cả nhà giúp mình với. mình xin chân thành cảm ơn. Mình rất mong được sự chỉ bảo của cản nhà. mọi lời chia sẻ xin gửi tới địa chỉ tranminh.tien5@gmail.com Xin chân thành cảm ơn!!

photo và y sao của đơn vị bán, thông báo về việc mất hoá đơn cho cơ quan thuế, có bị phạt về hành vi mất hoá đơn.

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
À em quên không nói rõ, trên hóa đơn tiền nước công ty em không đứng tên mà chủ nhà đứng tên nhưng do địa chỉ trên Giấy phép DKKD và văn phòng chính của công ty ở đó nên hóa đơn tiền điện tiền nước em vẫn đưa vào. Bây giờ cái hóa đơn tiền nước bị mất nếu em tới cty cấp nước làm thủ tục chắc là hơi rắc rối ( vì không phải tên cty em mừ). Mà nếu làm điều chỉnh giảm cái hóa đơn đó đi có được không? có bị thuế họ phạt gì không? rùi thủ tục làm điều chỉnh giảm như thế nào? các bác chỉ cho em với....
vì là đã kê khai và nộp tờ khai thuế GTGT rồi mới bị mất nên mới rắc rối như vậy chứ nếu mà chưa kê khai thì em cũng bỏ qua luôn cho đỡ rắc rối vì giá trị của hóa đơn cũng nhỏ mừ.
Các hóa đơn này bên bạn không được khấu trừ thuế GTGT mà chỉ được tính vào chi phí nếu trên hợp đồng có ghi rõ chi phí này bên thuê phải trả.
Thân.

H

hoang thi hong

Guest
hoá đơn không hợp lệ không phải tên công ty mình sao ban lại kê khai vào như vậy là sai nguyên tắc đó

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạn làm điều chỉnh giám thuế đc khấu trừ của hóa đơn đó đi coi như ko có hoá dơn đo nũa ko sợ thuế phạt dâu

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
photo và y sao của đơn vị bán, thông báo về việc mất hoá đơn cho cơ quan thuế, có bị phạt về hành vi mất hoá đơn.
Bạn sẽ bị xử phạt là chắc chắn rồi. Nhưng thủ tục để nộp lên cho thuế bao gồm những giấy tờ sau:
- Báo cáo mất hóa đơn theo mẫu BC-21/HĐ
- Biên bản mất hóa đơn mua hàng (phải có xác nhận của bên bán)
- Hóa đơn liên 1
- Tờ khai thuế của bên bán
- Bảng kê đầu ra của bên bán bao gồm tờ đầu tiên của bảng kê, tờ có hóa đơn bị mất, và tờ cuối cùng.
Tất cả những giấy tờ đó đều phải có đóng dấu xác nhận của công ty cùng chữ ký giám đốc

H

Haihung87

Trung cấp
9/1/09
89
0
6
Tp HCM
Hoá đơn đó tên khách hàng là tên cty hay cá nhân, có mst không?? :006:bạn phải nói rõ hơn:director:

M

minhtien DaFuCo

Sơ cấp
10/3/09
14
0
0
Dắk Lắk
Các anh chị ơi cho em hỏi thêm được không? Em tìm hiểu thì đúng là trong thông tư 89 quy định phạt 200k /1 số hoá đơn liên 2 bị mất (không nằm trong trường hợp quy định tại điều 3) mà phần này nằm trong điều 5 thì phải. Nhưng không có một hướng dẫn khắc phục và cách khắc phục như anh Kinhcan 007 ối có được khấu trừ thuế đầu vào và các bản xao có xác nhận của chứng từ có được coi là chứng từ hợp lệ hay không? Em đang đau đầu vì vụ này đây các bác a. Em bị mất một số chứng từ đầu vào của kỳ kê khai thuê tháng 3/2009. Các bác cho em lời hướng dẫn cụ thể được không? Em xin chân thành cảm ơn.

Q

qua tao that

Guest
29/5/08
44
0
6
hcm
Mẫu biên bản mất hóa đơn bán hàng có xác nhận bên mua

ai có mẫu biên bản mât hóa đơn bán hàng có xác nhận bên bán cho mình với ? mình đang cần ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA