Tập hợp và kết chuyển chi phí

• Thread starter Kim Xuan
  • Ngày gửi
K

Kim Xuan

Trung cấp
18/11/07
72
0
6
Binh Duong
Các bạn KT giúp mình với mình cũng mới hiểu sơ về kt thôi Cty mình chuyên về xây dựng và thi công cung cấp các đồ nội thất cho công trình kt theo quyết định 48 cty mình tập hợp chi phí theo từng công trình nhưng mình còn chưa kết chuyển được chi phí :
VD : mình xây dựng TK 154 chi tiết :
1541: CPNVLTT
15411 : CPNVLTT Cho công trình A
15412 : CPTT cho công trình B
1542 : CP nhân công
15421: CPNC cho CT A
15422 : CPNC cho CT B
1547(1,2,3...): CP SX chung ( phân bổ theo NVL)
Vây kết chuyển chi phí & tính giá thành cho từng công trình phải hạch toán sao cho đúng ?:lol:Cty mình sử dụng phần mềm phải đăng ký tài khoản và kết chuyển nhưng mình lay hoay mãi vẫn chưa được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoquanghung

Trung cấp
11/5/08
80
0
6
Hà Nội
Theo QĐ 48 thì TK 154 cũng chính là tài khoản tập hợp chi phí nên theo mình bạn nên mở TK cấp 2 nữa kết chuyển cho từng công trình
VD: TK 1540: CP SX KD dở dang cho các công trình
TK 15401 CP SX KD dở dang cho công trình A
TK 15402 CP SX KD dở dang cho công trình B
Sau đó bạn tập hợp chi phí và kết chuyển bình thường thôi

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Chào bạn!

Khi sử dụng phần mềm thì thường cac phần mềm hỗ trợ danh mục "Công trình" và "Dạng chi phí" để khi tập hợp chi phí sẽ chi tiết theo từng công trình và từng dạng chi phí.

Các chi phí chung thì tập hợp theo dạng chi phí thôi còn ko chi tiết cho công trình nào.

Hết tháng bạn kết chuyển các chi phí chung cho các công trình (Theo doanh thu hoặc theo gì thì tùy...)

Khi ghi nhận doanh thu bạn cần làm kết chuyển chi phí sang giá vốn của công trình tương ứng

Nợ 632
Có 1541: Chi tiết cho từng công trình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA