Cách làm tờ khai thuế TNCN theo mẫu 02/KK-TNCN

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Em đang lam tờ khai thuế TNCN quý theo mẫu 02/KK-TNCN nhưng cty em không có nhân viên nào có mức thu nhập trên 4tr nên không phải nộp thuế nên khi làm tơ khai em chỉ điền vào chỉ tiêu 08 (Tổng số lao động trong kỳ) và chỉ tiêu 09 (Tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ), mấy chỉ tiêu còn lại em để trống. Không biết như vậy có đúng không nữa? Anh, chị nào đã làm qua rồi, giúp em với. Em chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em đang lam tờ khai thuế TNCN quý theo mẫu 02/KK-TNCN nhưng cty em không có nhân viên nào có mức thu nhập trên 4tr nên không phải nộp thuế nên khi làm tơ khai em chỉ điền vào chỉ tiêu 08 (Tổng số lao động trong kỳ) và chỉ tiêu 09 (Tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ), mấy chỉ tiêu còn lại em để trống. Không biết như vậy có đúng không nữa? Anh, chị nào đã làm qua rồi, giúp em với. Em chân thành cảm ơn.

Ủa sao không làm theo tháng mà lại làm theo quý vậy ?
Vào chương trình HTKKT, chọn Thuế TNCN, chọn TK-TNCN Mẫu 02/KK-TNCN và sau đó nhấn F1 để xem hướng dẫn.

Từ chỉ tiêu số 9 đến 13 nếu có thì ghi, không thì bỏ trống

Phần A. Thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân có ký hợp đồng lao động

Chỉ tiêu [08] Tổng số lao động trong kỳ: là tổng số lao động (số người thực tế được trả lương) mà đơn vị ký hợp đồng lao động, đối với kỳ khai thuế quý là số người thực tế được trả lương trong quý kể cả trường hợp lao động đã thôi việc trong quý đó.

Chỉ tiêu [09] Tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ: là tổng các khoản thu nhập chịu thuế bao gồm tiền lương, tiền thưởng và các khoản thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiền lương, tiền công mà cơ quan chi trả thu nhập đã chi trả cho cá nhân ký hợp đồng lao động

Chỉ tiêu [10] Tổng số lao động thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ: là số lao động có thu nhập tính thuế (Thu nhập tính thuế là thu nhập còn lại của cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công sau khi đã trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh, đóng góp bảo hiểm bắt buộc, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học)

Đối với kỳ khai thuế quý, số lao động thuộc diện khấu trừ thuế là số người có thu nhập tính thuế trong quý, kể cả trường hợp lao động đã thôi việc trong quý đó.

Thu nhập tính thuế là thu nhập còn lại của cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công sau khi đã trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh, đóng góp bảo hiểm bắt buộc, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.

Cơ quan chi trả thu nhập tạm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân có thu nhập tính thuế theo biểu thuế luỹ tiến từng phần theo quy định tại Điều 22 Luật thuế thu nhập cá nhân.

Chỉ tiêu [11] - Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ: là tổng số thu nhập chịu thuế trong kỳ chi trả cho lao động thuộc diện khấu trừ thuế thu nhập.

Chỉ tiêu [12] - Tổng số người phụ thuộc được giảm trừ: là tổng số người phụ thuộc được giảm trừ của lao động thuộc diện khấu trừ thuế thu nhập theo biểu thuế luỹ tiến từng phần. Đối với kỳ khai thuế quý là số người thực tế được giảm trừ trong quý kể cả trường hợp người phụ thuộc không còn được tính giảm trừ tính đến thời điểm lập tờ khai.

Chỉ tiêu [13] - Tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ: là tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ của lao động có thu nhập tính thuế theo biểu thuế suất luỹ tiến từng phần
Minh họa :
Tổng số lao động trong kỳ [08] Người 29
Tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ [09] VNĐ 101.568.546
Tổng số lao động thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ [10] Người 7
Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ [11] VNĐ 42.794.984
Tổng số người phụ thuộc được giảm trừ [12] Người 7
Tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ [13] VNĐ 720.233

Sửa lần cuối:
H

HUE2007

Guest
2/3/07
17
0
1
Tp. Ho Chi Minh
[Kế Toán Già Gân]Ủa sao không làm theo tháng mà lại làm theo quý vậy ?
Vào chương trình HTKKT, chọn Thuế TNCN, chọn TK-TNCN Mẫu 02/KK-TNCN và sau đó nhấn F1 để xem hướng dẫn.

Trong HTKKT mục Hướng dẫn thực hiện chức năng kê khai thuế TNCN có hướng dẫn :
"Trường hợp Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế và nộp thuế theo quý. "

Thân

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Đọc xong hướng dẫn mà mình vẫn cảm thấy mơ hồ quá, các bạn có thể giải thích giùm chỉ tiêu số 10
Chỉ tiêu [10] Tổng số lao động thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ: là số lao động có thu nhập tính thuế (Thu nhập tính thuế là thu nhập còn lại của cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công sau khi đã trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh, đóng góp bảo hiểm bắt buộc, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học)
Cac khoản giảm trừ gia cảnh này có bao gồm người phụ thuộc ko các bạn?

H

HUE2007

Guest
2/3/07
17
0
1
Tp. Ho Chi Minh
Cac khoản giảm trừ gia cảnh này có bao gồm người phụ thuộc ko các bạn? -> Có

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Đọc xong hướng dẫn mà mình vẫn cảm thấy mơ hồ quá, các bạn có thể giải thích giùm chỉ tiêu số 10
Cac khoản giảm trừ gia cảnh này có bao gồm người phụ thuộc ko các bạn?

Ban cộng tổng những người Sau khi trừ đi tất cả những gì được phép trừ khi tính thu nhập chịu thuế (kể cả khoản giảm trừ gia cảnh) mà vẫn còn thu nhập chịu thuế (kết quả >0)

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Ban cộng tổng những người Sau khi trừ đi tất cả những gì được phép trừ khi tính thu nhập chịu thuế (kể cả khoản giảm trừ gia cảnh) mà vẫn còn thu nhập chịu thuế (kết quả >0)

Chỉ tiêu 11: Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ - là tổng số tiền lương của họ khi đã trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc rồi ah?

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Chỉ tiêu 11: Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ - là tổng số tiền lương của họ khi đã trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc rồi ah?

Cả nhà đâu hết rồi? k ai giúp e ah? :wall::wall::wall:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Bạn nên phân biệt giữa thu nhập tính thuế và thu nhập chịu thuế

Thu nhập chịu thuế là tất cả các khoản thu nhập chi trả cho NLĐ, chưa trừ khoản nào cả

Thu nhập tính thuế là thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản được giảm trừ khi tính thuế (bao gồm các loại bảo hiểm, giảm trừ gia cảnh)

Vậy chỉ tiêu 11 là thu nhập chịu thuế

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
tờ khai 02/KK-TNCN

Bạn tìm công văn số: 778/TCT-TNCN ngày 09/3/2009 của Tổng cục thuế, ở trong đó họ hướng dẫn lập tờ khai thuế TNCN rất chi tiết.
Để tính được thuế TNCN bạn nên phân biệt như sau:
Tổng thu nhập, thu nhập chịu thuế và thu nhập tính thuế.

Sửa lần cuối:
N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Bạn nên phân biệt giữa thu nhập tính thuế và thu nhập chịu thuế

Thu nhập chịu thuế là tất cả các khoản thu nhập chi trả cho NLĐ, chưa trừ khoản nào cả

Thu nhập tính thuế là thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản được giảm trừ khi tính thuế (bao gồm các loại bảo hiểm, giảm trừ gia cảnh)

Vậy chỉ tiêu 11 là thu nhập chịu thuế

Hic, nếu nói như thế thì mình chẳng thấy dòng nào đề là thu nhập tính thuế hết, hic, toàn thấy thu nhập chịu thuế đấy chứ?:wall::wall:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Hic, nếu nói như thế thì mình chẳng thấy dòng nào đề là thu nhập tính thuế hết, hic, toàn thấy thu nhập chịu thuế đấy chứ?:wall::wall:

Bạn xem chỉ tiêu 10 ấy, nó định nghĩa về thu nhập tính thuế đây mừ...

Mà tớ có CV mà bạn MrHung, down ở link sau nhé
http://www.vtca.vn/Chitietvanbanpha.../109131/tid/10941/language/vi-VN/Default.aspx

Hic, tớ bị giới hạn file nên ko up lên được

T

tuanloan

Guest
25/4/09
1
0
0
hanoi
Em cũng đang làm TKTTNCN các bác xem em làm như thế này có đúng không nhé
Cty có 6 lao động: 5ng lương 2.500.000đ
1ng lương 4.800.000đ và ng này có 3ng phụ thuộc em kê như thế này các bác xem hộ em nhé
8: 6
9:17.300.000
10:
11: 4.800.000
12:3

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
1ng lương 4.800.000đ và ng này có 3ng phụ thuộc em kê như thế này các bác xem hộ em nhé
10:

bạn ko nói rõ 2.5 tr của mọi người là lương ntn, là thu nhập chịu thuế hay thu nhập tính thuế, bảo hiểm của mọi người nộp ntn?

H

huongkt2008

Sơ cấp
11/6/08
20
0
0
Ha Noi
Công văn số 778/TCT-TNCN ngày 09/03/2009 của Tổng cục Thuế hướng dẫn khai tờ khai thuế TNCN.
Bạn có thể download tại đây

H

hoakhoila

Guest
Bạn tìm công văn số: 778/TCT-TNCN ngày 09/3/2009 của Tổng cục thuế, ở trong đó họ hướng dẫn lập tờ khai thuế TNCN rất chi tiết.
Để tính được thuế TNCN bạn nên phân biệt như sau:
Tổng thu nhập, thu nhập chịu thuế và thu nhập tính thuế.

Mình đọc rồi nhưng mình vẫn chưa hiểu chi tiêu [12] là tổng số người phụ thuộc của người bị tính thuế hay là tổng số người có người phụ thuộc??????????

H

hoakhoila

Guest
bạn ko nói rõ 2.5 tr của mọi người là lương ntn, là thu nhập chịu thuế hay thu nhập tính thuế, bảo hiểm của mọi người nộp ntn?

ý của bạn Tuanloan là cty chi có một người 4.800.000 là thuộc diện khê khai thuế TNCN đó. nhưng do có người phụ thuộc nên k đóng thuế đó mà theo mình nghĩ bạn Tuanloan điền bào biểu đúng rồi đó bạn, còn ý của bạn thì sao?

L

Lysa

Sơ cấp
11/5/09
20
0
0
Tp.HCM
huhu cả nhà ai có mẫu 02/KK-TNCN gởi gấp cho em với, đến giờ này em vẫn chưa kê khai quý 1 vì em nhầm giãn thì khỏi khai luôn. Em đang dùng phần mềm khai thuế 1.3.1 chứ ko phải 2.0 nên ko có mẫu. Cho em hỏi với, tải phần mềm 2.0 về thì có ảnh hưởng gì đến 1.3.1 không? Dữ liệu cũ có mất ko? Em đang phân vân ko biết tính sao đây ạ. Cảm ơn cả nhà trước. (Email: lysa1012@yahoo.com)

Sửa lần cuối:
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
huhu cả nhà ai có mẫu 02/KK-TNCN gởi gấp cho em với, đến giờ này em vẫn chưa kê khai quý 1 vì em nhầm giãn thì khỏi khai luôn. Em đang dùng phần mềm khai thuế 1.3.1 chứ ko phải 2.0 nên ko có mẫu. Cho em hỏi với, tải phần mềm 2.0 về thì có ảnh hưởng gì đến 1.3.1 không? Dữ liệu cũ có mất ko? Em đang phân vân ko biết tính sao đây ạ. Cảm ơn cả nhà trước. (Email: lysa1012@yahoo.com)
Bạn down về cài để chạy đi, ko mất dữ liệu cũ đâu, nếu bạn muốn yên tâm thì copy datafile rồi paste vào đâu đó cho chắc ăn.

B

buithimynga

Trung cấp
11/3/09
100
3
0
Quảng Ngãi
10:

vì thu nhập 1ng = 4.800.000, có 3 ng phụ thuộc, sau khi giảm trừ thì thu nhập tính thuế của ng này = 0 nên không phải khấu trừ thuế (không thuộc diện khấu trừ thuế):
10: 0
11: 0
12: 3
13: 0