Hỏi về luật thuế TNDN

• Thread starter caosusu
  • Ngày gửi
C

caosusu

Guest
26/4/08
21
0
1
40
Hà Tây
Cty mình là công ty xây lắp. Mình muốn hỏi các bạn là thế này:
Cty mình có vốn điều lệ là 8.6tỷ nhưng mới góp đc 1.2tỷ thôi, để thực hiện hợp đồng 3.4tỷ cty mình có vay ngân hàng để thực hiện hợp đồng. Tiền lãi pải trả cho Ngân hàng mình định khoản vào TK 635. Vậy bút toán đấy mình làm có đúng ko?
Mình đọc trong luật Thuế TNDN Trong mục e khoản 2 điều 9 có nói: Các khoản chi ko đc trừ khi xác định thu nhập chịu thuế là Chi trả lại tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của DN.
Đọc đoạn đó các bạn hiểu như thế nào? Sếp mình thì lại hiểu là các khoản lãi vay ngân hàng ko đc tính vào chi phí.
Xin ý kiến đóng góp của các bạn! mình cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenkt

Sơ cấp
11/10/06
7
0
1
Hà Nội
Bạn ơi nếu CT bạn chưa góp đủ vốn thì bạn vẫn hạch toán lãi vay vào 635 bình thường, tuy vậy lãi vay này không được tính vào chi phí hợp lệ để xác định thu nhập chịu thuế.

C

caosusu

Guest
26/4/08
21
0
1
40
Hà Tây
Bạn ơi nếu CT bạn chưa góp đủ vốn thì bạn vẫn hạch toán lãi vay vào 635 bình thường, tuy vậy lãi vay này không được tính vào chi phí hợp lệ để xác định thu nhập chịu thuế.

Nếu như bạn nói thì cuối năm tớ kết chuyển TK 635 thế nào để XĐ KQKD. Có đc kết chuyển bình thường vào TK 911 ko?

Nếu như bạn nói khi nào các cổ đông góp đủ vốn thì chi phí lãi vay Ngân hàng mới đc tínhvào chi phí hợp lệ để XĐ thu nhập chịu thuế sao?
Tớ lấy 1 vd: Cty tớ có vốn điều lệ 8 tỷ. Nhứng mới góp đc 1.2tỷ. và số vốn còn lại các cổ đông cam kết 3 năm sau mới góp đủ. Nhưng năm đầu tiên cty tờ ký đc hợp đồng 3.4tỷ. Mà vốn bên tớ chỉ có 1.2tỷ do mới góp đc thế. bên tớ vây Ngân hàng thêm để thực hiện hợp đồng. Vậy Lãi vay này sẽ tính thế nào? có đc coi là chi phí hợp lệ để xác định thu nhập chịu thuế ko?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Mình đồng ý với bạn huyenkt
Cuối năm bạn vẫn kết chuyển 635 sang 911 để xác định kết quả kinh doanh bình thường.
Khi tính thuế TNDN:
- Lợi nhuận chịu thuế = Lợi nhuận kế toán + Chi phí lãi vay không hợp lý
- Thuế TNDN = thuế suất x lợi nhuận chịu thuế
Như ví dụ cty bạn, khoản vốn góp còn thiếu là 8 -1,2 = 6,8tỷ. Nếu thực tế cty bạn đã góp đầy đủ 8 tỷ thì sẽ không phải đi vay. Do đó nếu khoản vay ngân hàng thấp hơn 6,8 tỷ thì lãi vay tương ứng không được xem là chi phí hợp lý.
Mình lấy một ví dụ khác:
Vốn điều lệ cty là 4 tỷ, đã góp 3 tỷ. Cty đi vay 1,5 tỷ để thực hiện hợp đồng.
Khoản vốn góp còn thiếu : 4-3=1tỷ
Lãi vay ứng với 1 tỷ còn thiếu : chi phí không hợp lý.
Lãi vay ứng với 0,5 tỷ (trong tổng số 1,5 tỷ đi vay) : chi phí hợp lý.
Thân!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA