Tháng 6/09 sẽ thí điểm nộp tờ khai thuế qua mạng Internet

• Thread starter toanpt75
  • Ngày gửi
T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,

Như đã có lần tôi đề cập với các bạn về 1 hệ thống kê khai thuế qua mạng Internet, người nộp thuế (cá nhân, tổ chức) không cần phải mang bất kỳ giấy tờ gì phục vụ cho việc kê khai thuế đến co quan thuế nữa, có thể kê khai khi đang ở bất kỳ đâu trên thế giới. Nay điều đó đã sắp trở thành hiện thực vào tháng 6 tới đây. Dịch vụ này do Tổng cục Thuế cung cấp và hoàn toàn miễn phí.

Dự kiến sẽ thí điểm cho khoảng 300 doanh nghiệp lớn tại 5 tỉnh: Hà Nôi, Hải Phòng, TP HCM, Bình Dương, Đồng Nai. Sau đó sẽ mở rông phạm vị triển khai, dự kiến áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp có đủ điều kiện tham gia trên toàn quốc.

Công ty chúng tôi (www.seatechit.com.vn) chính là đối tác phát triển hệ thống này cho Tổng cục Thuế nên các thông tin trên là hoàn toàn tin cậy!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giangnt83

Guest
14/10/08
7
0
0
Hà Nội
Ôi, chỉ mới áp dụng cho cty lớn thôi à? Hix...Ko biết khi nào mới tới lượt các cty nhỏ của tụi em đây? Được thế thì tiện quá, đỡ phải lóc cóc đến cơ quan thuế, rồi chen lấn, xô đẩy nữa chứ. Hi hi...

T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
Ôi, chỉ mới áp dụng cho cty lớn thôi à? Hix...Ko biết khi nào mới tới lượt các cty nhỏ của tụi em đây? Được thế thì tiện quá, đỡ phải lóc cóc đến cơ quan thuế, rồi chen lấn, xô đẩy nữa chứ. Hi hi...

Nếu tình hình thuận lợi thì cuối năm nay sẽ áp dụng cho toàn bộ các doanh nghiệp, bất kể lớn nhỏ bạn à.

T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
Wa, vậy sướng rồi khỏi phải lên thuế mệt lắm, nhưng ở DN có cần thiết bị gì để hổ trợ không vậy?

Tất nhiên là cần chứ bạn, cần 1 thiết bị để xác thực. Thiết bị này là 1 cái USB, giá chỉ vài trăm ngàn thôi, có chức năng nôm na là như thay con dấu và chữ ký của người đại diện pháp luật cơ quan bạn. Tất cả các văn bản giấy tờ hiện nay đều vẫn phải cần con dấu và chữ ký sống, sau khi hệ thống này được triển khai thì khỏ cần giấy tờ hay con dấu, chữ ký gì nữa vì nó đã được đảm bảo xác thực và có tính pháp lý thay thế hoàn toàn tất cả các giấy tờ, thủ tục hiện hành.

T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
Giờ đã gần giữa tháng 5 rồi, sao vẫn chưa thấy triển khai thông báo cho các doanh nghiệp, hướng dẫn cách sử dụng nhỉ?

Như mình đã nói, ban đầu sẽ chỉ là thí điểm cho 1 số doanh nghiệp thôi. Sau này sẽ triển khai rộng. Chắc cuối tháng 6 sẽ có họp báo giới thiệu tuyên truyền rộng rãi cho các doanh nghiệp được tham gia thí điểm.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Tất nhiên là cần chứ bạn, cần 1 thiết bị để xác thực. Thiết bị này là 1 cái USB, giá chỉ vài trăm ngàn thôi, có chức năng nôm na là như thay con dấu và chữ ký của người đại diện pháp luật cơ quan bạn. Tất cả các văn bản giấy tờ hiện nay đều vẫn phải cần con dấu và chữ ký sống, sau khi hệ thống này được triển khai thì khỏ cần giấy tờ hay con dấu, chữ ký gì nữa vì nó đã được đảm bảo xác thực và có tính pháp lý thay thế hoàn toàn tất cả các giấy tờ, thủ tục hiện hành.

Có nhiều cách xác thực, cớ gì phải dùng cái USB này nhỉ. Độ an toàn của USB không cao.

Về vấn đề kê khai thuế thì cũng chỉ cần đến mật khẩu là đủ. Ngân hàng nước ngoài cũng chỉ cần mật khẩu để giao dịch thạnh toán.

Ngân hàng ở Việt Nam để bảo đảm an toàn cho khách hàng cũng chỉ cần đến Token Key là cùng, chả thấy ai sử dụng USB.

T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
Có nhiều cách xác thực, cớ gì phải dùng cái USB này nhỉ. Độ an toàn của USB không cao.

Về vấn đề kê khai thuế thì cũng chỉ cần đến mật khẩu là đủ. Ngân hàng nước ngoài cũng chỉ cần mật khẩu để giao dịch thạnh toán.

Ngân hàng ở Việt Nam để bảo đảm an toàn cho khách hàng cũng chỉ cần đến Token Key là cùng, chả thấy ai sử dụng USB.

Bạn không hiểu về thiết bị này rồi. Nó không phải là cái One Time Password Token. Nó là thiết bị lưu trữ chữ ký số, tất nhiên không phải là cái USB thông thường mà ai cũng có thể đọc được nội dung. Cái này nó khác với các hệ thống giao dịch ngân hàng, chứng khoán (chỉ cần mật khẩu) vì các dữ liệu ký điện tử có giá trị lưu trữ như hồ sơ gốc được nhà nước công nhận, không cần lưu văn bản giấy (phải có con dấu đỏ và chữ ký sống) như hiện nay nữa.

D

doanmai181284

Sơ cấp
7/4/09
8
0
0
39
Hà Nội
nhưng em chưa hiều là dùng USB để copy con dấu rồi nộp cho bên thuế hay thế nào a?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chắc cuối tháng 6 sẽ có họp báo giới thiệu tuyên truyền rộng rãi cho các doanh nghiệp được tham gia thí điểm.

Chủ đề topic là Tháng 6/09 sẽ thí điểm nộp tờ khai thuế qua mạng Internet, nhưng cuối T6/09 mới họp báo hả? rồi tgian để DN lớn chuẩn bị thiết bị....
Nên mình nghĩ chắc còn lâu..

T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
nhưng em chưa hiều là dùng USB để copy con dấu rồi nộp cho bên thuế hay thế nào a?

Không phải như vậy bạn à. Cái này nó là vấn đề kỹ thuật, gọi là công nghệ xác thực chữ ký số. Nó đảm bảo là người ký lên dữ liệu điện tử đúng là bạn mà không thể là người khác giả mạo. Nó không phải là con dấu hay chữ ký hiểu theo nghĩa đen thông thường, không phải là bạn scan cái ảnh con dấu hay chữ ký ra rồi copy vào USB đâu :D

T

toanpt75

Guest
14/4/08
32
0
0
Hà Nội
Chủ đề topic là Tháng 6/09 sẽ thí điểm nộp tờ khai thuế qua mạng Internet, nhưng cuối T6/09 mới họp báo hả? rồi tgian để DN lớn chuẩn bị thiết bị....
Nên mình nghĩ chắc còn lâu..

Thiết bị được phát hoàn toàn free cho các doanh nghiệp thí điểm. Cái này cũng đơn giản lắm, chỉ là 1 cái USB giá vài trăm ngàn thôi mà. Hệ thống chạy trên internet nên không phải cài đặt gì cả, sử dụng rất đơn giản.

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Ôi như thế thì đã quá, haha " xăng lên thì mặc xăng lên, kẹt xe, lô cốt cứ mọc" ko sao.
Tớ ở nhà chỉ có kích chuột là ok. Mong cho dự án đó sớm hoàn thành!!!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ôi như thế thì đã quá, haha " xăng lên thì mặc xăng lên, kẹt xe, lô cốt cứ mọc" ko sao.
Tớ ở nhà chỉ có kích chuột là ok. Mong cho dự án đó sớm hoàn thành!!!
Khoan hãy vội mừng, còn chưa biết nó như thế nào mà, không khéo nó lại thành cái Hành Tới Khốn Khổ ver 3.0 thì ngất trên cành quất

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Khoan hãy vội mừng, còn chưa biết nó như thế nào mà, không khéo nó lại thành cái Hành Tới Khốn Khổ ver 3.0 thì ngất trên cành quất

Anh đừng có " quở" nha. anh nói vậy mà làm dân họ kế nhà mình bị hành lên hành xuống " đuối như trái chuối " thì chết đó nghe!

C

cuncon22112006

Guest
27/3/09
5
0
0
HN
Mình cũng là một thành viên tham gia dự án, xin trả lời thay sếp nhé. Công việc xây dựng hệ thống vẫn đang tiến hành ngoài TCT HN ban ah,bên cục thuế HCM sẽ ra HN để họp bàn thống nhất trong cuối T5 nè. Vấn đề ở chỗ các lãnh đạo đang nghiên cứu giải pháp xây dựng sao cho việc triển khai chứng thực số đảm bảo độ an toàn bảo mật cao nhất và hiệu quả nhất thôi.
Sao các bác lại bảo là "hành" các bác, ứng dụng này phục vụ lợi ích cho các bác nhiều chứ. Các bác cứ hình dung thế này nhé : các bác quen sử dụng chữ ký và con dấu "tươi" nó được ví như cái cày, còn chữ ký số được ví như cái máy cày. Khi có cái máy cày thì người làm đồng áng không ai nghĩ đến sử dụng cái cày nữa. Việc tạo ra lợi ích thuận tiện tăng tính hiệu quả phân biệt nó thì quá dễ và việc học lái máy cày thực tế cũng ko phải quá khó. Vậy nhé hi vọng sẽ sớm được triển khai dự án rộng rãi để nghe nhiều ý kiến từ các bác vì dù sao ứng dụng cũng phục vụ các bác mà.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Sao các bác lại bảo là "hành" các bác, ứng dụng này phục vụ lợi ích cho các bác nhiều chứ.
Mình không chê cái mục đích. Tuy nhiên ứng dụng vào thực tế rồi mới biết nó có giải quyết tốt hơn hay làm cho tệ hơn trong công việc.

Mọi sự thay đổi đều hướng đến mục tiêu tốt hơn, tuy nhiên kết quả thì cần đợi thực tế chứng minh bạn ạ.

Chỉ có một thắc mắc là tại sao phải mua "thiết bị" xác nhận chữ ký số?

Hiện nay:

- Công an xuất nhập cảnh quản lý các khách sạn kê khai thông tin lưu trú cũng bằng phần mềm tự gửi dữ liệu, chỉ cung cấp tài khoản và mật khẩu là đủ.

- Sở Thông tin truyền thông quản lý báo cáo ngành công nghệ thông tin bằng cách xây dựng website báo cáo và cấp tài khoản cho từng doanh nghiệp, báo cáo trực tiếp trên web.

Như vậy: Với việc TCT ứng dụng chương trình báo cáo điện tử và phải có sử dụng thiết bị chứng thực chữ ký có dẫn đến "cầu" thiết bị chứng thực và "cung" độc quyền thiết bị hay không?

Tại sao công an và sở thông tin chấp nhận báo cáo điện tử mà không cần thiết bị chữ ký số?

Tại sao, và tại sao... ?

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình không chê cái mục đích. Tuy nhiên ứng dụng vào thực tế rồi mới biết nó có giải quyết tốt hơn hay làm cho tệ hơn trong công việc.
Ví dụ điển hình nhất là phần mềm HTKK, thực chất đây là phần mềm Hỗ trợ quản lý thuế chứ không có hỗ trợ kê khai thuế. Mục đích rõ là vậy nhưng nó không thể nào chấp nhận được với 1 phần mềm "bắt buộc dùng" trong cả nước lại chứa quá nhiều phiền phức như vậy. Ai đã dùng HTKK rồi đều hiểu điều này mà. Minh chứng điển hình nhất trong việc thay đổi không tạo ra lợi ích mà lại tạo ra phiền hà nhiều hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA