Tổng hợp câu hỏi tính lương ngoài giờ, tăng ca, nghỉ bù, ngày công quy định

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/7 12345 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 68
29,038 lượt xem
  1. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Tổng hợp câu hỏi tính lương ngoài giờ, tăng ca, nghỉ bù, ngày công quy định

    Vui lòng chỉ dẫn em cách tính lương phụ trội cho những trường hợp sau :
    Những ngày làm tăng ca nằm trong các ngày lễ/CN thì em tính như thế nào. Điều kiện là lao động sau khi tăng ca lại xin nghỉ bù.
    Trường hợp xin nghỉ bù như thế và lao động tăng ca trong những ngày nghỉ lễ/Tết/CN thì tiền lương được tính như thế nào ?
    Vui lòng giúp em, vì em đang bị lao động truy hỏi.
    Chân thành cám ơn.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em xem lại bộ luật lao động, thấy có ghi

    Điều 61
    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:
    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.
    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.
    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày."
    ---------------------------
    Điều 70
    Thời giờ làm việc ban đêm tính từ 22 giờ đến 6 giờ hoặc từ 21 giờ đến 5 giờ, tuỳ theo vùng khí hậu do Chính phủ quy định
    Nếu không nghỉ bù thì tính như sau :

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
    Tổ chức nghỉ bù thì tính chênh lệch lương tăng ca cho các trường hợp như sau :

    Tăng ca ngày bình thường (150%-100%=50%)
    Tăng ca vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất (200% -100%=100%)
    Tăng ca vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, (300%-100%=200%)

    Ngoài ra lưu ý :

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.
     Thời giờ làm việc ban đêm theo Điều 70 của Bộ Luật lao động được quy định như sau (NĐ195/CP 31/12/1994 của CP):
    - Từ Thừa Thiên - Huế trở ra phía Bắc được tính từ 22 giờ đến 6 giờ.
    - Từ Quảng Nam - Đà Nẵng trở vào phía Nam được tính từ 21 giờ đến 5 giờ.

    Ví dụ : Làm tăng ca đêm (được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày)
    + Ngày thường : 150% x (nhân) 1.3 = 195% ==> Chênh lệch phải trả là :195%-100% = 95%
    + Ngày nghỉ hằng tuần : 200% x (nhân) 1.3 = 260%
    ==> Chênh lệch phải trả là :260%-100% = 160%
    (giả sử cơ quan 1 tuần làm 5 ngày thì ngày nghỉ hằng tuần sẽ là : thứ 7 và chủ nhật)
    + Các ngày lễ/Tết (ngày nghỉ được hưởng lương) : 300% x (nhân) 1.3 = 390%
    ==> Chênh lệch phải trả là :390%-100% = 290%

    Rắc rối quá nhỉ.

  4. Thành viên Hình đại diện của phuongloan123
    Tham gia ngày
    May 2009
    Địa chỉ
    saigon
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    phuongloan123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-05-2009, 09:59 #3
    mọi người cho mình hỏi. công ty mình là công ty cổ phần hoạt động theo luật doanh nghiệp, trong tháng 5 này có ngày 1.5 là ngày lễ vào thứ 6 và bên mình cho nghỉ luôn buổi sáng thứ 7 chiều thứ 7 tuần sau đi làm bù (thứ 7 làm buổi sáng) như vậy:
    + buổi sáng thứ 7 nghỉ là không tính lương đúng không?
    + còn buổi chiều thứ 7 tuần sau đi làm bù thì tính lương nhân với 200% (lương cơ bản) đúng ko?
    + ngoài ra nếu như được nghỉ bù ngày lễ mà đi làm ngày nghỉ bù thì tính lương nhân với 200% (lương cơ bản) đúng ko? còn nếu không đi làm thì ngày nghỉ bù này sẽ ko tính lương cho ngày nghỉ bù đúng không?
    Mong bạn nào biết trả lời giúp mình nha.
    cảm ơn nhiều

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Lhangbduong
    Tham gia ngày
    Nov 2008
    Địa chỉ
    Binh Duong
    Bài gửi
    103
    Post Thanks / Like
    Lhangbduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phuongloan123 Xem bài
    mọi người cho mình hỏi. công ty mình là công ty cổ phần hoạt động theo luật doanh nghiệp, trong tháng 5 này có ngày 1.5 là ngày lễ vào thứ 6 và bên mình cho nghỉ luôn buổi sáng thứ 7 chiều thứ 7 tuần sau đi làm bù (thứ 7 làm buổi sáng) như vậy:
    + buổi sáng thứ 7 nghỉ là không tính lương đúng không?
    + còn buổi chiều thứ 7 tuần sau đi làm bù thì tính lương nhân với 200% (lương cơ bản) đúng ko?
    + ngoài ra nếu như được nghỉ bù ngày lễ mà đi làm ngày nghỉ bù thì tính lương nhân với 200% (lương cơ bản) đúng ko? còn nếu không đi làm thì ngày nghỉ bù này sẽ ko tính lương cho ngày nghỉ bù đúng không?
    Mong bạn nào biết trả lời giúp mình nha.
    cảm ơn nhiều
    Tùy vào quyết định của BGĐ & nhân sự về ngày nghỉ & làm bù. Nếu đã có quyết định làm bù vào chiều T7 tuần tiếp theo thì buổi sáng T7 nghỉ vẫn được tính lương, ngày làm bù không được tính lương 200%

  6. Thành viên Hình đại diện của phuongloan123
    Tham gia ngày
    May 2009
    Địa chỉ
    saigon
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    phuongloan123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    như vậy có được không? vì bên mình thì vẫn có thông báo nghỉ và làm bù tuy nhiên theo mình thì sáng thứ 7 nghỉ ko có tính lương và làm bù chiều thứ 7tuàn sau vào ngày nghỉ thì vẫn tính 200% lương cơ bản chứ. có văn bản nào nói về vấn đề này ko?
    ngoài ra đi làm ngày nghỉ bù ngày lễ thì tính 200% lương cơ bản còn ko đi làm ngày nghỉ bù này thì ko tính lương đúng ko?

    mình hiểu việc tính nghỉ bù như vậy, nhưng ý mình hỏi là giả sử tháng này có 24 ngày công trong tháng. nghỉ ngày lễ là còn 23 ngày, nghỉ bù ngày lễ là còn 22 ngày. như vậy công thực tế làm trong tháng là 22 ngày+ 1 ngày nghỉ lễ có hưởng lương. vậy ngày nghỉ bù kia có tính lương ko hay chỉ tính công trong tháng là 23 ngày thôi. còn nếu như làm ngày nghỉ bù này thì tính như thế nào?
    Mong trả lời giúp mình nha.
    Cảm ơn nhiều!

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tranghuyendinh
    Tham gia ngày
    Apr 2009
    Địa chỉ
    142 vo van tan p6 q3
    Bài gửi
    84
    Post Thanks / Like
    tranghuyendinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-08-2009, 10:23 #6
    Gửi các anh chị!
    Các anh chị cho em giải trình 1 thắc mắc như sau ạ
    Việc là thế này : Cty kinh doanh dịch vụ cho thuê văn phòng. Khách hàng ra vô liên tục kể cả giờ nghỉ trưa, nên cần người trực ban nhưng 2 bạn Tiếp tân không mún làm cả giờ nghỉ trưa nên cty em có điều động được 2 người trong cty để trực quầy tiếp tân từ 12h trưa đến 1h30 chiều, 2 người này làm thủ quỹ và làm ở BP chăm sóc khách hàng với mức thù lao là 500.000/tháng.
    CÁC anh chị cho em hỏi là khoản 500.000 đó mình xử lý thế nào trong kế toán để hợp lý ạ . Cần phải làm quyết định hay thủ tục gì để đủ chưng từ không ạ??
    ( tại nếu làm thêm phụ lục HĐ thì không đc vì không biết có làm thêm ngoài giờ như vậy lâu không vì đang trong thời gian tìm người thay thế, 2 người này chỉ là tạm thời thui, hoặc nếu làm phụ luc thì lam như thế nào vì có liên quan đến Bào hiểm XH... hay la xem như là làm ngoài giờ...
    Mong các anh chị hồi âm giúp em với .
    EM cám ơn ạ!
    mail cua em : dinh.trang86@yahoo.com (nick chat : dinh.trang86)
    thay đổi nội dung bởi: tranghuyendinh, ngày 07-08-2009 lúc 10:26

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Atoiz
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Địa chỉ
    Tp. Cần Thơ
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    324
    Post Thanks / Like
    Atoiz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ở Doanh nghiệp của mình thì việc làm thêm giờ mình làm thêm bảng chấm công, chấm công thêm giờ rồi tính lương ngoài giờ cho họ thôi.

  9. Hãy như là cục đất... Hình đại diện của linhlot
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    Cu jut DakNong
    Bài gửi
    466
    Post Thanks / Like
    linhlot vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn chi tiền công, tiền lương làm tăng cho họ là được
    HƯỞNG THỤ LÀ VẬY

  10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tranghuyendinh
    Tham gia ngày
    Apr 2009
    Địa chỉ
    142 vo van tan p6 q3
    Bài gửi
    84
    Post Thanks / Like
    tranghuyendinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cám ơn bạn! bạn có thể cho mình mẫu bảng chấm công đc không?? nếu thời gian làm ngoài giờ mình chấm bảng khác hay sao?

  11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nhoctim3000
    Tham gia ngày
    Jul 2009
    Địa chỉ
    TP Huế
    Tuổi
    29
    Bài gửi
    5
    Post Thanks / Like
    nhoctim3000 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tranghuyendinh Xem bài
    Gửi các anh chị!
    Các anh chị cho em giải trình 1 thắc mắc như sau ạ
    Việc là thế này : Cty kinh doanh dịch vụ cho thuê văn phòng. Khách hàng ra vô liên tục kể cả giờ nghỉ trưa, nên cần người trực ban nhưng 2 bạn Tiếp tân không mún làm cả giờ nghỉ trưa nên cty em có điều động được 2 người trong cty để trực quầy tiếp tân từ 12h trưa đến 1h30 chiều, 2 người này làm thủ quỹ và làm ở BP chăm sóc khách hàng với mức thù lao là 500.000/tháng.
    CÁC anh chị cho em hỏi là khoản 500.000 đó mình xử lý thế nào trong kế toán để hợp lý ạ . Cần phải làm quyết định hay thủ tục gì để đủ chưng từ không ạ??
    ( tại nếu làm thêm phụ lục HĐ thì không đc vì không biết có làm thêm ngoài giờ như vậy lâu không vì đang trong thời gian tìm người thay thế, 2 người này chỉ là tạm thời thui, hoặc nếu làm phụ luc thì lam như thế nào vì có liên quan đến Bào hiểm XH... hay la xem như là làm ngoài giờ...
    Mong các anh chị hồi âm giúp em với .
    EM cám ơn ạ!
    mail cua em : dinh.trang86@yahoo.com (nick chat : dinh.trang86)

    Bên Cty mình làm thêm ngoài gio thi chấn thêm một Bảng Phiếu tăng ca.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

luong tag ca tinh thue nhu the nao

tang ca tinh nhu the nao

đi làm ngày nghỉ bù tính lương như thế nào

TRONG LUC TANG CA GIO NHGI DUOC TING THE NAO

cách tính giờ tăng ca

lương tháng 30 ngày không tính giờ tăng ca được tính như thế nào

Cach tinh tien luong tang ca theo gio

lương tăng ca tính như thế nào

huong dan cach cham cong ngay nghi bu

the nao la ngay nghi bu

lương ngày lễ

nghi an com tang ca co duoc tinh luong khong

Tăng ca không tính lương mà cho nghỉ bù

cong thuc tinh tien tang ca nhu the nao

tính giờ tăng ca cho nhân viên như thế nào

tang ca dem ngay chu nhat

đi làm ngày lễ nghỉ bù có được tính tăng ca không

di lam ngay chu nhat tinh tang ca hay nghi bu

thế nào là nghỉ bù trực

trực vào ngày lễ thì nghỉ bù như thế nào

lương đi làm chiều thứ 7

nghi bu ngay tang ca

tăng ca ngày chủ nhật tính như thế nào

cong thuc tinh luong tang ca ngay thuong

tăng ca đêm được nghỉ ntn