Tài khoản 331 phải trả người bán~

• Thread starter minhhuong08
  • Ngày gửi
M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
Em có vấn đề này mún hỏi mọi người: Cty em chuyên nhập khẩu hàng từ 1 cty nước ngoài vấn đề ở đây là nhiều khi bên em nhận hàng nhiều hơn so với số tiền đã chuyển cho họ, tức là 1 hợp đồng bên em có thể nhận làm mấy lần cà chuyển tiền cũng phải mấy lần mới xong, theo mọi người em nên định khoản ntn? Có lúc thì bên em chuyển tiền trước và nhập hàng sau, có khi lại nhận hàng xong rùi mới chuyển tiền, rắc rối quá à. Mọi người giúp em với. Thanks mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
- Hạch toán căn cứ theo chứng từ. Nếu đối tác chỉ xuất 1 HĐ cho 1 hợp đồng thì hạch toán một lần theo hóa đơn đó. Nếu có nhận hàng trước thì ghi theo giá tạm tính (theo hình thức hàng về hóa đơn chưa về) và ngược lại. Nếu có ứng trước tiền hàng thì hạch toán vào TK 331 - chi tiết cho khách hàng khoản ứng trước thui.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Em có vấn đề này mún hỏi mọi người: Cty em chuyên nhập khẩu hàng từ 1 cty nước ngoài vấn đề ở đây là nhiều khi bên em nhận hàng nhiều hơn so với số tiền đã chuyển cho họ, tức là 1 hợp đồng bên em có thể nhận làm mấy lần cà chuyển tiền cũng phải mấy lần mới xong, theo mọi người em nên định khoản ntn? Có lúc thì bên em chuyển tiền trước và nhập hàng sau, có khi lại nhận hàng xong rùi mới chuyển tiền, rắc rối quá à. Mọi người giúp em với. Thanks mọi người.

Bạn làm thông qua TK 331 là được, nội dung, kết cấu cách ghi chép TK này trong chế độ kế toán đã hướng dẫn khá chi tiết đó

N

nxcuong

giúp người là giúp mình..
18/1/09
232
1
0
Hà Nội
đúng roài khoản công nợ này khi phat sinh bạn ghi chép chi tiết trên tk331 danh cho cty đối tác.
khi nhận thừa tiền hàng(chuyển tiền truoc) thì số tiền còn thừa bạn chuyển wa 331-khoản người mua ứng trước
khi chuyển tiền mà chưa nhân hàng bạn làm theo sukyo
nhưng ko cần phải theo giá tạm tính vì theo hợp đồng thì hoá đơn theo hợp đồng rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA