Hạch toán khi chủ đầu tư tạm ứng theo tiến độ hoàn thành công trình.

• Thread starter tthoa
  • Ngày gửi
T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Công ty mình là cty Tư vấn xây dựng + thi công, hạch toán theo QD 48. Bên chủ đầu tư thường tạm ứng hợp đồng theo tiến độ hoàn thành của công trình. mình muốn hỏi khi chủ đầu tư tạm ứng theo tiến độ hoàn thành của công trình thì mình hạch toán như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Công ty mình là cty Tư vấn xây dựng + thi công, hạch toán theo QD 48. Bên chủ đầu tư thường tạm ứng hợp đồng theo tiến độ hoàn thành của công trình. mình muốn hỏi khi chủ đầu tư tạm ứng theo tiến độ hoàn thành của công trình thì mình hạch toán như thế nào ?

Có 2 hình thức thanh toán trong trong XD: Thanh toán theo khối lượng nghiệm thu (KLNT) và Thanh toán theo tiến độ kế hoạch (TĐKH). thanh toán theo KLNT đòi hỏi nhiều thủ tục phức tạp có thể ảnh huởng nhiều đến tiến độ công trình. Thanh toán theo TĐKH chỉ căn cứ theo tiến độ công trình dự tính thì bên A sẽ không kiểm soát được vốn đầu tư. Do đó, thường phải biến tấu 1 chút là người ta vẫn đưa ra kế hoạch thanh toán trước nhưng sẽ không cố đính thời gian mà căn vào thời điểm hoàn thành công đoạn, hạng mục. Thí dụ, HĐ sẽ ghi là sau khi hoàn thành phần móng thanh toán xx%, sau khi xây thô xong thanh toán xx%...
Cách hạch toán doanh thu theo tiến độ kế hoạch được hướng dẫn kỹ trong các tài liệu kế toán căn bản.
Bạn có thể tham khảo ở đây: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=27762

• Like
Reactions: robust0801
T

Thuy Nhat

Guest
5/6/09
2
0
0
37
Hà Nội
E xin chào các anh chị! Xin nhờ anh chị chỉ giúp em tình huống sau: Cty em có một hợp đồng xây dựng, trên HĐ có ghi:
- Phương thức thanh toán: bằng chuyển khoản hoặc tiền mặt theo tiến độ thực hiện công việc;
+ Thanh toán lần 1: 25% giá trị hợp đồng khi HĐ được ký.
+ Thanh toán lần 2: 25% giá trị HĐ khi thi công được 50% khối lượng công việc.
+ Thanh toán lần 3: 25% giá trị HĐ khi thi công được 75% khối lượng công việc.
+ Thanh toán lần 4: thanh toán hết khi bàn giao tài liệu hoàn công.
Hợp đồng ký ngày16/06/2009,thời gian thực hiện HĐ ngay sau khi HĐ được ký, kết thúc theo tiến độ Chủ đầu tư và bên A yêu cầu.
Với những nội dung như vậy thì em phải hạch toán doanh thu và chi phí như thế nào ạ? Anh chị làm ơn chỉ giúp để em có thể làm kịp tờ khai thuế TNDN tạm tính cho quý này. Em mới đi làm nên không có kinh nghiệm gì. Xin cảm ơn anh chị!

D

duong lien

Guest
11/12/08
1
0
1
tu liem
giá trị thanh toán

Theo như bạn viết mình chưa hiểu:
1.Bạn đã thu tạm ứng từng lần theo đúng hợp đồng ghi chưa?
2.Có xuất hoá đơn theo từng lần thu tạm ứng
Bạn ghi chung chung mình không trả lời cụ thể được

S

sangfbd

Guest
25/10/08
2
0
0
mình là thành viên lấu lắm rồi, nhưng mình không có thời gian dể post lên diễn đàn được
Mình củng có câu hỏi như tthoa, Cty mình củng là công tylắp đặt thiết bị viễn thông, trong hợp đồng điều khoản là :
+ tạm ứng 30% giá trị hợp đồng ( đều phải xuất hoá đơn, mỗi lần tạm ứng đều xuất hoá đơn do yêu cầu KH) thì minh có hạch toán doanh thu 511 không ? hay hạch toán nợ 131/3387,333, khi công trình kết thúc mới hạch toán doanh thu để tính TNDN, nếu xuất tạm ứng năm 2009 sang năm 2010 mới nghiệm thu thì sao, tiền tạm ứng đó có xác định TNDN? Mình thắc mắc lắm
mình củng mới vào làm cty xây dựng nên còn rất bối rối
sắp cuối năm rùi
Mình mong nhận được sự góp ý của các bác trên diễn đàn

G

Giangbs

Guest
21/3/09
1
0
0
Thanh Hoa
Chào tất cả các anh chí
Em cũng có chung câu hỏi như bạn sàngbd mong nhận được sự góp ý của các anh chị có kinh nghiệm.

P

phim

Guest
2/12/09
1
0
0
tphcm
Hi.
MInh cung co cau hoi y chang nhu vay,
Cty minh xd
khi lam hop dong cung tam ung theo hd
nhu co xuat hoa don
theo cac ban thi nen lam the nao
Voi lai cho minh hoi,khi ben doi tac ck tt tien theo hd
nhu co ghi phi nguoi thu huong chiu
nhu vay ng ta tra ko khop voi hoa don luc xuat ra
vay hach toan sao day?
mong cac ban giup do
thanks

T

thao120287

Guest
21/1/10
17
1
0
37
ha noi
Cũng trong đề tài tạm ứng, bạn nào giúp mình hạch toán nghiệp vụ này nữa. Công ty mình theo hợp đồng làm tổng GTSL là 1.5 tỷ nhưng do một vài nguyên nhân mà khi xuất hóa đơn theo tiến độ lần 1 là 200 triệu chưa bao gồm thuế vat thì công ty mình dừng hợp đồng thi công được sự chấp nhận của nhà thầu chính. Vậy hạch toán khoản tiền này như thế nào ( công ty mình làm theo quyết định 48). Cảm ơn các bạn nhiều

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Trả lời về việc hạch toán trong HĐXD

Các bạn có câu hỏi tương tự nhau. Tôi xin trả lời như sau:
- Nếu hợp đồng ghi thanh toán theo tiến độ kế hoạch thì hạch toán vào TK 337.( Đặc điểm của HĐ loại này là chỉ cần căn cứ vào việc nhà thầu tự lập KL công việc hoàn thành trong kỳ mà không cần xác nhận của khách hàng và k cần xuất hóa đơn) thì hạch toán như sau: N337/C511. Khi xuất HĐ ghi: N131/C337,C333. Khi thu tiền ghi: N111,112/C131.
- Nếu HĐ là thanh toán theo KL nghiệm thu CV hoàn thành (Đây là loại HĐ mà hầu hết các bạn hỏi ở trên) thì áp dụng hạch toán vào bên có TK131 khi ứng trước và ghi nhận doanh thu khi các bạn xuất hóa đơn.

• Like
Reactions: Thutrang23496
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Nếu xuất hoá đơn cho mỗi lần tạm ứng, treo ở TK 3387 doanh thu chưa thực hiện

Không sử dụng TK 3387 mà sử dụng TK 131 . Ghi có 131 khi ứng trước. Chỉ sử dụng TK 3387 cho các nghiệp vụ về cho thuê tài sản; Khoản lãi nhận trước khi cho vay vốn hoặc mua các công cụ nợ; Khoản chênh lệch giữa giá bán hàng trả chậm, trả góp theo cam kết với giá bán trả tiền ngay; Lãi tỷ giá hối đoái phát sinh và đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ của hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động) khi hoàn thành đầu tư để phân bổ dần; Khoản chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ của tài sản đưa đi góp vốn liên doanh tương ứng với phần lợi ích của bên góp vốn liên doanh.

K

kimlien0509

Guest
22/11/07
10
0
0
Cảm ơn bạn chuyengiaketoan, cho mình hỏi 1 câu : làm theo Qđịnh 15 thì có TK 337 , vậy sdụng QĐịnh 48 thì dùng TK nào?

T

t2k

Guest
11/8/11
1
0
0
hcm
Chào mọi người!
Mìh cũng đang nhức đầu về vấn đề tạm ứng đây, rất mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của mọi người.
cty mình đang có một hợp đồng làm công trìh. hình thức thanh toán là 40><60, khách hàng đã ứng trước tiền hàng cho cty mình 40% (chưa xuất hóa đơn), phần còn lại sẽ thanh toán sau khi hoàn thành (xuất hd một lần).
Vậy khoản tiền tạm ứng đó mình sẽ định khoản như thế nào ạ? sau này thanh toán một lần để xuất hd thì làm ntn? khoản chi phí nhân công thuê ngoài thì đk ntn?
E mới vào nghề nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
thân chào!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: hạch toán khi chủ đầu tư tạm ứng theo tiến độ hoàn thành công trình.

Trong xây lắp theo mình về phần thanh toán có 2 loại A- HĐ thanh toán theo khối lượng hoàn thành có tạm ứng thì phần tạm ứng ban đầu % theo HĐ không phải xuất hóa đơn mà ghi có 131 nợ 111 hay 112. Khi có nghiệm thu khối lượng hoàn thành căn cứ biên bản nghiệm thu ghi có 511,333 nợ 131 B- HĐ thanh toán theo tiến độ ( như: xong phần móng được ứng ... xong phần thân được ứng .. ) thì khi được ứng ghi có 131 nợ 111,112 đồng thời có 511,333 nợ 338.7 vì ( ... DN đã cung cấp HH, DV rồi ) các bạn trao đỗi thêm trường hợp này ghi nợ 338.7 hay 131 và xuất hóa đơn là hợp lý.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA