Viết hóa đơn hàng hóa không có trong đăng ký kinh doanh.

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi một chút nhé. Công ty mình là một công ty quảng cáo, thường có dịch vụ trao đổi hàng lấy hàng( chẳng hạn như đổi dịch vụ quảng cáo lấy mỹ phẩm, hoặc là phòng khách sạn- họ có xuất hóa đơn). Khi mình bán phòng hoặc mỹ phẩm đó cho khách hàng, khách hàng yêu cầu có hóa đơn . Cho mình hỏi là liệu công ty mình có xuất được hóa đơn cho KH không, nếu những mặt hàng đó không có trong đăng ký kinh doanh?
Rất mong bạn nào biết giúp đỡ mình với.:director:

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Nếu không có trong giấy phép kinh doanh mà xuất hoá đơn là vi phạm luật đó bạn, theo mình bạn nên bổ sung thêm mục quản cáo và kinh doanh thương mại thì hay hơn, trong vòng 5-10 ngày là sở kế hoạch đầu tư sẻ bổ sung cho bạn thôi mà, rất đơn giản. chúc bạn thành công

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Có cách nào đơn giản hơn không bạn? Vậy trong những trường hợp trao đổi hàng thi họ xử lý như thế nào? chẳng nhẽ cứ mỗi lần như thế lại phải thay đổi đăng ký kinh doanh?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi một chút nhé. Công ty mình là một công ty quảng cáo, thường có dịch vụ trao đổi hàng lấy hàng( chẳng hạn như đổi dịch vụ quảng cáo lấy mỹ phẩm, hoặc là phòng khách sạn- họ có xuất hóa đơn). Khi mình bán phòng hoặc mỹ phẩm đó cho khách hàng, khách hàng yêu cầu có hóa đơn . Cho mình hỏi là liệu công ty mình có xuất được hóa đơn cho KH không, nếu những mặt hàng đó không có trong đăng ký kinh doanh?
vì đột xuất, nên mình nghĩ có thể vẩn xuất hđơn đc, nhưng sau đó fải đký bsung ngành nghề kdoanh

T

thanhhung

LQT
Nếu không có trong giấy phép kinh doanh mà xuất hoá đơn là vi phạm luật đó bạn, theo mình bạn nên bổ sung thêm mục quản cáo và kinh doanh thương mại thì hay hơn, trong vòng 5-10 ngày là sở kế hoạch đầu tư sẻ bổ sung cho bạn thôi mà, rất đơn giản. chúc bạn thành công

Không có trong giấy phép ĐKKD mà xuất hoá đơn là vi phạm nhưng không xuất hoá đơn thì vi phạm hơn.

Chào các bạn!

Bạn vẫn phải xuất hoá đơn để kê khai nộp thuế, kinh doanh ngành nghề ngoài giấy phép ĐKKD thì cơ quan quản lý khác xử lý, cơ quan thuế không có chức năng.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Vậy trong trường hợp cty mình mà thanh lý TSCĐ là ôtô thì cũng phải bổ sung trong đăng ký kinh doanh hả các bạn?

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Tóm lại là tớ vẫn xuất hóa đơn bình thường, nhưng vẫn phải bị phạt à?

A

anchung79

Guest
6/4/07
18
0
1
36
Q9 TPHCM
Xuất hoá đơn bình thường, không cần đăng ký gì cả.

Khi bán hàng, những khoản thu tính vào doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (TK 511) phải là những hàng hóa và dịch vụ có ghi trên GPKD.
Khi cty bạn thanh lý oto là nghiệp vụ thanh lý TSCĐ, thu từ khoản này bạn hạch toán vào TK 711, ko cần phải có trong GPKD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA