Hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau

• Thread starter Troi oi
  • Ngày gửi
T

Troi oi

Guest
15/5/08
58
0
0
Hà tây
Em xin hỏi các bác vấn đề này,mình có được hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau không?chẳng là em có cô bạn làm cho 1 cty có phát sinh hàng về trước hoá đơn về sau nhưng bên chi cục thuế họ ko cho chấp nhận hạch toán như thế,họ yêu cầu là phái có hoá đơn mới được hạch toán,như vậy là sao?các bác có cai công văn hay quy định nào về vấn đề này không?rát mong sự giúp đỡ cuar các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
Em xin hỏi các bác vấn đề này,mình có được hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau không?chẳng là em có cô bạn làm cho 1 cty có phát sinh hàng về trước hoá đơn về sau nhưng bên chi cục thuế họ ko cho chấp nhận hạch toán như thế,họ yêu cầu là phái có hoá đơn mới được hạch toán,như vậy là sao?các bác có cai công văn hay quy định nào về vấn đề này không?rát mong sự giúp đỡ cuar các bác

Sao lại không cho, mình nghĩ là bạn đã đẻ quá lâu mà k xử lý nó nên mới bị thuế k cho hoạch toán thôi, thường cuối tháng bạn phải lấy hóa đơn thật về để hoạch toán đúng với kế toán chứ, bạn k có hóa đơn thật mà cứ treo trên TK 151 hoài sao được. Chúc bạn thành công.

vanhungacc

vanhungacc

Trung cấp
6/5/09
103
1
0
SG

Hàng về trước hóa đơn theo mình hạch toán :
Cách 1:
1/ Khi hàng về:
Nợ 1561- Không có thuế
Có 331 -Không có thuế
2/ Khi nhận được hóa đơn:
Nợ1331 -Thuế
Có 331 -Thuế
Cách 2:Thì mình cứ hạch toán hàng thừa chờ xử lý :
1/Khi nhận hàng:
Nợ 1561 Giá chưa thuế
Có 3381 Giá chưa thuế
Nợ 3381 Giá chưa thuế
Nợ 1331 Thuế
Có 331 Tổng giá thanh toán.
Mình thường chọn cách 1.
Mong góp ý!:welcome_2

Sửa lần cuối:
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
hàng về trước hóa đơn về sau là chuyện bình thường mà sao lại ko đc hạch toán chứ,chác tại bạn để qua lâu ko làm nên thuế mơi vặn vẹo vây đấy

T

Troi oi

Guest
15/5/08
58
0
0
Hà tây
ko các bác ah,tháng 12/2008 và đàu tháng 1/2009 là hoá đơn về thôi nhưng bên thuế ko chấp nhận mà họ chỉ nói là có háo đơn mói được hạch toán nếu ko la hạch toán khống ah,trong khi trong kho mà không vào lô hàng đó thì bị âm kho ah,thế mới dở chứ,họ không chấp nhận HT khi chưa có háo đơn,vậy em muón có cái quy định nào cụ thể không các bác

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
ko các bác ah,tháng 12/2008 và đàu tháng 1/2009 là hoá đơn về thôi nhưng bên thuế ko chấp nhận mà họ chỉ nói là có háo đơn mói được hạch toán nếu ko la hạch toán khống ah,trong khi trong kho mà không vào lô hàng đó thì bị âm kho ah,thế mới dở chứ,họ không chấp nhận HT khi chưa có háo đơn,vậy em muón có cái quy định nào cụ thể không các bác

Theo nội dung bạn trình bày thì tôi hiểu là bạn đang xử lý tình huống này theo kiểu hàng chưa về và chưa có hóa đơn nên bạn không ghi tăng tài khoản 156 (tức là khi xuất hàng bán bạn không làm động tác nhập hàng ghi nhận công nợ), khi đó mới xảy ra tình trạng thuế phát hiện ra kho hàng bạn bị âm. Ho không chịu là đúng rồi.

P

phuong12185

Sơ cấp
16/12/08
6
0
0
hanoi
Theo nội dung bạn trình bày thì tôi hiểu là bạn đang xử lý tình huống này theo kiểu hàng chưa về và chưa có hóa đơn nên bạn không ghi tăng tài khoản 156 (tức là khi xuất hàng bán bạn không làm động tác nhập hàng ghi nhận công nợ), khi đó mới xảy ra tình trạng thuế phát hiện ra kho hàng bạn bị âm. Ho không chịu là đúng rồi.

Tôi cũng đồng ý với điều này. Nếu như khi nhập hàng, bạn có biên bản bàn giao hàng ( mặc dù chưa có hoá đơn tài chính ) và có Phiếu Nhập Kho thì việc ghi nhận hàng về, hoá đơn chưa về của bạn là hợp lý.
:flowersun

N

nguyenlenhan

Guest
31/7/08
1
0
0
40
Danang
Cách 1 của vanhungacc thấy củng hợp lý nhưng thường thì người ta hạch toán giá tạm tính khi hàng về mà chưa có hoá đơn, khi hoá đơn về thì dùng các bút toán điều chỉnh ho hợp lý

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Thế này nhé bạn
Khi vật tư về làm thủ tục nhập kho, lưu phiếu nhập vào tập hồ sơ hàng chưa có hóa đơn
+ Nếu trong kỳ hóa đơn về
Nợ TK 156
Nợ TK 133
có TK 111,112, 331...
+ Nếu cuối kỳ hóa đơn chưa về, kế toán ghi
Nợ Tk 156 Giá tạm tính
Có TK 111, 331... Giá tạm tính
Sang tháng hóa đơn về kế toán ghi bổ sung hoăc ghi âm để điều chỉnh gía tạm tính thành giá theo hóa đơn:
Nợ TK 156 Giá thực tế theo hóa đơn - giá tạm tính
Nợ TK 133 Thuế GTGT Khấu trừ
Có TK 111, 331... Giá theo hóa đơn - giá tạm tính

H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Theo mình thì hạch toán vẫn đúng nhưng bạn phải có phiếu xuất kho của công ty đối tác ghi đúng ngày tháng mà bạn nhập kho thì vận được.
Còn chuyện đối tác xuất hoá đơn khi nào thì cũng khó nói lắm. Bên cty mình bị thường xuyên. Hàng về tháng này nhưng hd thì mãi tháng sau mới có

N

nhungtth89

Guest
24/9/09
1
0
0
Nam Định
Hàng về chưa có hóa đơn:
Nợ TK 152/153/156: Giá trị HTK nhập kho theo giá tạm tính
Có TK 331: Số tiền phải trả theo giá tạm tính
Sang kỳ kế toán sau, khi hóa đơn về sẽ tiến hành điều chỉnh:
-Cách 1: Xóa giá tạm tính bằng cách ghi âm các giá trị đó, rồi ghi giá thực tế như bình thường
-Cách 2: Ghi đảo ngược những giá trị tạm tính đã ghi để xóa giá tam tính, ghi lại giá trị thực tế như bình thường.
-Cách 3: Ghi số chênh lệch giữa giá tạm tính và giá thực tế:
+ Nếu giá thực tế lớn hơn giá tạm tính thì ghi bình thường
+ Nếu giá thực tế nhỏ hơn giá tạm tính thì gh số âm

P

phuongthuyduc

Sơ cấp
3/12/08
19
2
1
TPHCM
Theo mình là không ổn rồi. Vì theo thông tư 120 có ghi rõ: Khi bán hàng người bán phải xuất hóa đơn liền, như vậy thuế nó sẽ bác ra liền

3

3600

Guest
19/5/09
1
0
0
Hà Nội
Hàng về trước hoá đơn về sau

Chào mọi người, cho mình hỏi về vấn đề này luôn với:
- 10/07 mua hàng về, chưa có hoá đơn
- 15/07 bán hàng, khách hàng yêu cầu xuất hoá đơn trước để họ làm thủ tục giải ngân.
- đầu tháng 09 hoá đơn mới về
Như vậy mình chưa có hoá đơn đầu vào mà đã xuất hoá đơn bán ra.
Khi xuất hoá đơn như vậy, mình sẽ phải làm những gì cho hợp lý?
Cảm ơn mọi người!

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
theo đúng quy định của luật thi cơ quan thuế không khấu trừ khoản thuế dầu vao này. vì không có hóa đơn chứng từ hợp lý. thực tế thì mình cũng nên linh hoạt một chút ,vì thực ra cơ quan thuế họ không xuống tận kho hàng để kiểm tra đâu.

N

nghiem van phon

Guest
28/3/07
18
0
0
Vinh Phuc
hạch toán như Hoakiemtoan là hoàn toàn hợp lý với chuẩn mực kế toán số 02 - Hàng tồn kho, tất nhiên khi nhập kho phải có chứng từ kế toán hợp lệ rồi. Cứ làm đúng theo nguyên tắc và Chuẩn mực là ta cứ kê cao gối mà ngủ. Chúc các bạn thành công

D

Dung Hoang Van

Guest
4/8/05
14
0
0
Hanoi
Thế này nhé bạn
Khi vật tư về làm thủ tục nhập kho, lưu phiếu nhập vào tập hồ sơ hàng chưa có hóa đơn
+ Nếu trong kỳ hóa đơn về
Nợ TK 156
Nợ TK 133
có TK 111,112, 331...
+ Nếu cuối kỳ hóa đơn chưa về, kế toán ghi
Nợ Tk 156 Giá tạm tính
Có TK 111, 331... Giá tạm tính
Sang tháng hóa đơn về kế toán ghi bổ sung hoăc ghi âm để điều chỉnh gía tạm tính thành giá theo hóa đơn:
Nợ TK 156 Giá thực tế theo hóa đơn - giá tạm tính
Nợ TK 133 Thuế GTGT Khấu trừ
Có TK 111, 331... Giá theo hóa đơn - giá tạm tính

Cách hạch toán của bác rất chuẩn.

Tuy nhiên, có trường hợp hàng về tháng 12, đã xuất hóa đơn trong năm 2009. Nhung đến 31/1/2010 hóa đơn mới về cơ. Mà doanh nghiệp phải lập báo cáo tài chính 31/12/2009. Trong truòng hợp đó tính thế nào khi đã lên báo cáo rồi??

P

pphong

Sơ cấp
14/2/09
23
0
1
36
Tây Ninh
Hàng về trước hóa đơn theo mình hạch toán :
Cách 1:
1/ Khi hàng về:
Nợ 1561- Không có thuế
Có 331 -Không có thuế
Nợ1331 -Thuế
Có 331 -Thuế
Cách 2:Thì mình cứ hạch toán hàng thừa chờ xử lý :
1/Khi nhận hàng:
Nợ 1561 Giá chưa thuế
Có 3381 Giá chưa thuế
Nợ 3381 Giá chưa thuế
Nợ 1331 Thuế
Có 331 Tổng giá thanh toán.
Mình thường chọn cách 1.
Mong góp ý!:welcome_2

Em vẫn chưa hiểu cách hạch toán thứ nhất của Bro là sao ah?

nợ 1561
Có 331?

Sau đó lại

Nợ 1331
Có 331?

Tiếp nữa minh hạch toán
Nợ 331
Có 111, 112
Đúng hok ah?

Vậy trưòng hợp của em, khi nhận 1 tủ mát có phiếu xuát kho của bên bán là 7.5 tr vào tháng 1, đến tháng 2 thì nhận được hóa đơn, nhưng đơn giá của tủ mát chỉ có 6.818.182, thuế GTGT 618.818 , em hạch toán:
Tháng 1:
Nợ 153: 6.818.182
Có 331: 6.818.182
Tháng 2:
Nợ 1331: 618.818
Có 331: 618.818

Nợ 331: 7500.000
Có112: 7500.000

Như vậy là đúng chưa các pác?

T

tieuho13

Guest
23/2/10
8
1
0
Hà Nội
oe oe bên cty mình cũng thường xuyên hàng về nhập kho tháng sau mới có hoá đơn. mình cũng hạch toán như bạn hoakiemtoan hehe!

V

vercy35

Guest
27/4/10
4
0
0
Hải Phòng
Mọi người ơi, giúp mình sửa lại nghiệp vụ này cho đúng nhé! thanks a lot
Kế toán công ty đa ghi chép chi phí trang bị dụng cụ văn phòng và lương nhân viên bán hàng tại cửa hàng số 3 vào chi phí XDCB của cửa hàng này, số tiền là 150 triệu. Công trình xây dựng cơ bản này đã hoàn thành và đưa vào sử dụng từ tháng 8/200N. Tỷ lệ khấu hao của cửa hàng là 12%/năm:020:

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội
"Mọi người ơi, giúp mình sửa lại nghiệp vụ này cho đúng nhé! thanks a lot
Kế toán công ty đa ghi chép chi phí trang bị dụng cụ văn phòng và lương nhân viên bán hàng tại cửa hàng số 3 vào chi phí XDCB của cửa hàng này, số tiền là 150 triệu. Công trình xây dựng cơ bản này đã hoàn thành và đưa vào sử dụng từ tháng 8/200N. Tỷ lệ khấu hao của cửa hàng là 12%/năm"
Tôi không hiểu sao kế toán bên cty bạn lai hạch toán như vậy!
Theo tôi hiểu thì Cp trang bị dụng cụ văn phòng thì phải hạch toán vào cp quản lý cụ thể là
"TK 6423 - Cp đồ dùng văn phòng". Còn lương nhân viên bán hàng thì phải hạch toán vào Cp bán hàng tại cửa hàng này chứ nhỉ??
Mong các bạn góp ý???