quyết toán theo định mức

• Thread starter NiceDays
  • Ngày gửi
N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Bên mình có 1 HĐ diệt côn trùng, giá của vật liệu SẾP đã duyệt trong dự toán là 120k/lit. Hiện giở đã làm xong, B có gửi quyết toán theo giá mà dự toán đã duyệ. Trong QT có căn cứ vào quyết định về việc ban hành tập định mức, đơn giá của TWH, hội KHKT lâm nghiệp VN, mình có xem tập định mức này và đơn giá của vật liệu trên chỉ có 45k/lít. Mình ko thể QT, trả tiền cho họ theo giá 120k/l được trong khi định mức chỉ có vậy, và giá tham khảo trên thị trường vật liệu trên thì còn rẻ nữa. B nó còn gửi cho mình HĐơn đầu vào của nó mua tận nơi xa lắc với giá cũng 120k ( mình ko quan tâm đến HĐ đầu vào của B). Mình sử vậy có đúng ko? dự toán chỉ là dự toán. Nếu mà nó ko đề căn cứ vào tập định mức trên thì còn dễ xử. Các bạn cho mình ý kiến với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Thế tôi hỏi bạn: Tất cả các HĐ về xây dựng đều phải lập theo đơn giá nhà nước.Nhà nước ban hành định mức để làm gì. Tại sao ở thị trường Hànội thiếu gì đại lý thuốc diệt côn trùng mà phải đi tận nới xa lắc để mua, hoá đơn lại không đúng ngành nghề kinh doanh.Trong QT bêb B nó nói căn cứ vào định mức của TWH để làm gì. Vậy "xep"cứ duyệt bao nhiêu cũng phải chi à. Sinh ra kế toán để làm gì?

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Bên mình có 1 HĐ diệt côn trùng, giá của vật liệu SẾP đã duyệt trong dự toán là 120k/lit. Hiện giở đã làm xong, B có gửi quyết toán theo giá mà dự toán đã duyệ. Trong QT có căn cứ vào quyết định về việc ban hành tập định mức, đơn giá của TWH, hội KHKT lâm nghiệp VN, mình có xem tập định mức này và đơn giá của vật liệu trên chỉ có 45k/lít. Mình ko thể QT, trả tiền cho họ theo giá 120k/l được trong khi định mức chỉ có vậy, và giá tham khảo trên thị trường vật liệu trên thì còn rẻ nữa. B nó còn gửi cho mình HĐơn đầu vào của nó mua tận nơi xa lắc với giá cũng 120k ( mình ko quan tâm đến HĐ đầu vào của B). Mình sử vậy có đúng ko? dự toán chỉ là dự toán. Nếu mà nó ko đề căn cứ vào tập định mức trên thì còn dễ xử. Các bạn cho mình ý kiến với.

Bạn yên tâm, bạn đang làm đúng, rất đúng đấy. Dự toán chỉ dừng lại ở Dự toán thôi. Chỉ được phép Bằng hoặc Thấp hơn dự toán được duyệt là được. Bạn nên kiên quyết trong những vấn đề như thế này, kể cả Sếp có duyệt thì cũng không thể chấp nhận được. Nghiệp Kế toán khá cứng nhắc, nguyên tắc, nhưng như vậy đỡ khổ về sau bạn à.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Mình đồng tình với trả lời của bạn hoanghuytu. Chúc NiceDays thành công.

N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Bạn yên tâm, bạn đang làm đúng, rất đúng đấy. Dự toán chỉ dừng lại ở Dự toán thôi. Chỉ được phép Bằng hoặc Thấp hơn dự toán được duyệt là được. Bạn nên kiên quyết trong những vấn đề như thế này, kể cả Sếp có duyệt thì cũng không thể chấp nhận được. Nghiệp Kế toán khá cứng nhắc, nguyên tắc, nhưng như vậy đỡ khổ về sau bạn à.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình bị SEP soi vì những "nghiệp" trên đấy, nhiều khi ko biết "xep'' có hiểu được điều này ko: "nghiệp" như vậy là giữ cho ai???:wall:hoanghuytu ơi! nhưng dự toán được duyệt vơi đơn giá là 120k/lit, quyết toán cũng dưới dự toán đã duyệt, chỉ trong QT nó căn cứ vào tập định
mức và đơn giá như mình đã nêu ở bài trước 45k/lít, nhưng QT nó làm là 120k như dự toán "xep" đã duyệt.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình bị SEP soi vì những "nghiệp" trên đấy, nhiều khi ko biết "xep'' có hiểu được điều này ko: "nghiệp" như vậy là giữ cho ai???:wall:hoanghuytu ơi! nhưng dự toán được duyệt vơi đơn giá là 120k/lit, quyết toán cũng dưới dự toán đã duyệt, chỉ trong QT nó căn cứ vào tập định
mức và đơn giá như mình đã nêu ở bài trước 45k/lít, nhưng QT nó làm là 120k như dự toán "xep" đã duyệt.

Cũng không chấp nhận được. Trong thông tư 09 của Bộ xây dựng về Điều chỉnh giá, bộ cũng cho phép điều chỉnh 12 loại hàng hóa. Nhưng trong đó cũng nêu rất rõ rằng: Bảng quyết toán căn cứ vào hóa đơn hiện hành, mức giá hiện hành, và phải lấy báo giá của ít nhất 3 đơn vị khác nhau ở thành phố lớn (đi tập huấn họ nói vậy - ông ở Ban kinh tế trung ương về giảng). Nhưng cũng lưu ý lại một chút là: Dự toán ai duyệt, có Quyết định phê duyệt Dự toán đó không ? Nội dung của Quyết định phê duyệt dự toán là gì ? Nếu Kiểm toán vào làm việc thì chủ yếu họ sẽ làm việc với bạn và Sếp bạn đấy. Nói chung, không vấn đề gì là không giải quyết được bạn à.

Sửa lần cuối:
N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Nôm na là: Dự toán GD duyệt thẳng vào trong bảng dự toán, ko cần phải có quyết định phê duyệt( mình nghĩ thế). Trong đó cụ thể: Đơn giá của 1 số VL( như mình đã nói trên) x số m2 = tổngtiền. Khi QT thì tổng giá trị QT bên B đề nghị thanh toán < tổng giá trị dự toán( OK chưa). Nhưng chỉ có vấn đề giá 120K( theo dự toán đã duyệt) và 45K( theo tập định mức và đơn giá của NN). Ai chằng biết ko có vấn đề gì là ko giải quyết được. Nhưng cái quan trọng bạn thấy mình có đang làm rất đúng như bạn dã nói ko? Sếp quyết ta cứ chi( với điều kiện ta có ý kiến bảo lưu) .

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Nôm na là: Dự toán GD duyệt thẳng vào trong bảng dự toán, ko cần phải có quyết định phê duyệt( mình nghĩ thế). Trong đó cụ thể: Đơn giá của 1 số VL( như mình đã nói trên) x số m2 = tổngtiền. Khi QT thì tổng giá trị QT bên B đề nghị thanh toán < tổng giá trị dự toán( OK chưa). Nhưng chỉ có vấn đề giá 120K( theo dự toán đã duyệt) và 45K( theo tập định mức và đơn giá của NN). Ai chằng biết ko có vấn đề gì là ko giải quyết được. Nhưng cái quan trọng bạn thấy mình có đang làm rất đúng như bạn dã nói ko? Sếp quyết ta cứ chi( với điều kiện ta có ý kiến bảo lưu) .

Bạn phải nhớ là, không phải thích đưa giá lên cao bao nhiêu rồi thẩm định cũng được. Tất cả phải theo đơn giá của các Bộ quy định. Khi tôi xây dựng dự toán cho các công trình cũng vậy, đều phải theo đơn giá của Bộ xây dựng hết. Đó là cái lý duy nhất của người làm kế toán tham mưu cho lãnh đạo. Nếu là đơn giá về xây dựng thì tôi có thể chuyển cho bạn được, nhưng đây là về lĩnh vực nông nghiệp, bạn có thể tham khảo website của Bộ nông nghiệp hoặc tương tự.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA