Chi hoạt động sự nghiệp

• Thread starter daihieu
  • Ngày gửi
D

daihieu

Sơ cấp
18/2/09
9
0
1
Hà Nội
Các bác cho em hỏi: Các khoản chi trực tiếp cho hoạt động sự nghiệp theo quy định của chế độ tài chính là những khoản chi nảo? có tài liệu quy định về các khoản chi này không các bác. Mong các bác chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Các bác cho em hỏi: Các khoản chi trực tiếp cho hoạt động sự nghiệp theo quy định của chế độ tài chính là những khoản chi nảo? có tài liệu quy định về các khoản chi này không các bác. Mong các bác chỉ giúp.
HÍc, câu hỏi chung chung quá. CHi hoạt đồng sự nghiệp là những khoản chi phục vụ cho quá trình hoạt động của các đơn vị sự nghiệp. :049:
Nó bao gồm các khoản chi dùng trong công tác nghiệp vụ, chuyên môn và chi quản lý bộ máy hoạt động của các cơ quan Nhà nước, các đơn vị sự nghiệp .....
Bạn có thể nghiên cứu QĐ9/2006, có mấy tài khoản sử dụng để phản ánh các khoản chi sự nghiệp như Tk661, TK631.... Trong đó có nêu nội dung các khoản chi sự nghiệp đó ...
Câu hỏi chung chung quá nên chỉ có thể trả lời vậy. Mong sự ra tay của các Bác có kinh nghiệm hơn ...:welcome_2

D

daihieu

Sơ cấp
18/2/09
9
0
1
Hà Nội
Cảm ơn Coc Yeu. Mình thấy trong chế độ KTHCSN hướng dẫn bút toán: Khi p/s các khoản thu sự nghiệp hạch toán: N111,112/C 5118; khi phát sinh các khoản chi trực tiếp cho hoạt động sự nghiệp (nếu có) theo quy định của chế độ tài chính hạch toán: N5118/C111,112,331... . Mình băn khoăn trong trường hợp nào thì định khoản bút toán này. Mong các bác giúp đỡ./.

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Các khoản thu khác theo QĐ19 mà TK sử dụng là 5118 gồm : Thu thanh lý, nhượng bán TSCĐ, NVL, CCDC ...
Đơn vị mình không sử dụng tài khoản này nên không hiểu rõ lắm. Nhưng nếu như theo quy định trên thì có thể đó là những khoản chi cho quá trình thanh lý, nhượng bán tài sản ... Nếu đã hạch toán vào TK 511... tức là nó là một khoản giảm trừ số đã thu được.
Bác nào đã gặp trường hợp này rồi thì giúp bạn í cái ạ. Em không dùng đến mấy cái khoản này nên chỉ có biết đến thế thôi ạ :quiet:

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Cảm ơn Coc Yeu. Mình thấy trong chế độ KTHCSN hướng dẫn bút toán: Khi p/s các khoản thu sự nghiệp hạch toán: N111,112/C 5118; khi phát sinh các khoản chi trực tiếp cho hoạt động sự nghiệp (nếu có) theo quy định của chế độ tài chính hạch toán: N5118/C111,112,331... . Mình băn khoăn trong trường hợp nào thì định khoản bút toán này. Mong các bác giúp đỡ./.

Bạn sử dụng TK này trong những trường hợp sau:
- Thanh lý, nhượng bán tài sản (TSCĐ, NVL, CCDC)
- Khoản thu về giá trị còn lại của TSCĐ thuộc nguồn NSNN và CCDC đang sử dụng phát hiện thiếu chờ xử lý.
- Thu về tiền lãi gửi, lãi cho vay thuộc các chương trình, dự án viện trợ.
Bạn xem lại QĐ 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/3/2006.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA